Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 6, Ngày 20 tháng 9 năm 2019


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Mã số : 01.010865
Họ và tên: Trần Huỳnh Thị Minh Ngọc
Địa chỉ : 16 Đường Võ Giới Sơn, P.Mỹ Hải, TP Phan Rang Tháp Chàm, Ninh Thuận
Điện thoại : 0912447009
Email : minhngoctht84@gmail.com
Lĩnh vực:Tổ chức biên chế
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Hỏi về chế độ miễn tập sự của công chức

NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ :

Trước đây tôi công tác tại Phòng Kế Toán NH TMCP Công Thương VN CN Ninh Thuận từ tháng 12/2006. Tôi đã trải qua nhiều vị trí công việc tại phòng Kế Toán (có đóng BHXH bắt buộc).Cụ thể: - Tháng 12/2006- 03/2007: Giao dịch viên (hệ số lương 1.989= 2.34*85%) phòng kế toán - Tháng 04/2007- 11/2007: Giao dịch viên (hệ số lương 2.34) phòng kế toán - Tháng 12/2007- 07/2009: Chuyên viên ( làm kế toán tài chính)( hệ số lương 2.34) phòng kế toán - Tháng 08/2009- 11/2009: Nghỉ hưởng chế độ thai sản - Tháng 12/2009-03/2010: Chuyên viên ( làm kế toán tài chính) ( hệ số lương 2.34) phòng kế toán - Tháng 04/2010- 03/2013: Chuyên viên ( làm kế toán tài chính) ( hệ số lương 2.65) phòng kế toán - Tháng 04/2013: Chuyên viên ( làm kế toán tài chính ) (hệ số lương 2.96) phòng kế toán - Tháng 05/2013- 06/2015: Kế toán viên (tiền lương đóng BH: 4.533.000) phòng kế toán - Tháng 07/2015- 12/2015: Cán bộ hậu kiểm ( tiền lương đóng BH: 4.533.000) phòng kế toán - Tháng 01/2016- 02/2016: Cán bộ hậu kiểm ( tiền lương đóng BH: 5.030.550) phòng kế toán - Tháng 03/2016- 12/2016: Kiểm soát viên ( tiền lương đóng BH: 5.056.800) phòng kế toán - Tháng 01/2017: Kiểm soát viên ( tiền lương đóng BH: 5.328.300) phòng kế toán - Tháng 02/2017- 09/2017: Hậu kiểm (tiền lương đóng BH: 5.358.455) phòng Tổng Hợp - Tháng 10/2017- 06/2017: Phó phòng kế toán ( tiền lương đóng BH: 5.355.850) Ngày 01/07/2017 tôi nhận quyết định công tác tại Phòng Kế Hoạch Tài Chính ( công việc kế toán) tại Sở Khoa Học và Công Nghệ tỉnh Ninh Thuận (do thi đậu công chức). Theo quyết định tôi phải tập sự 12 tháng và hưởng lương hệ số 2.34( hưởng 85%). Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi đã đóng BHXH từ tháng 12/2006 đến nay và đã công tác nhiều vị trí (chuyên viên, kiểm soát viên, phó phòng kế toán) trong đó nhiều năm làm công tác kế toán tài chính tại đơn vị cũ phù hợp với công việc ngạch bậc được tuyển dụng. Theo quy định hiện nay của Bộ Nội Vụ thì tôi được miễn tập sự phải không và hệ số lương được hưởng đúng là bao

Ngày phản ánh: 25/07/2018 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 01/08/2018
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức (sau đây viết tắt là Nghị định số 24/2010/NĐ-CP) thì người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng. Ngoài ra, tại Khoản 1, 2 Điều 3 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP quy định căn cứ tuyển dụng công chức là "1. Việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế của cơ quan sử dụng công chức. 2. Cơ quan sử dụng công chức phải có trách nhiệm xác định, mô tả vị trí việc làm, báo cáo cơ quan quản lý công chức phê duyệt để làm căn cứ tuyển dụng công chức." Tuy nhiên, tại Khoản 4 Điều 20 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP có quy định "Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại khoản 2 Điều này." Vì vậy, để có thể giải đáp rõ hơn thắc mắc của bà, đề nghị bà liên hệ với Sở Nội vụ tỉnh Ninh Thuận để được hướng dẫn trực tiếp.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: websitemaster@moha.gov.vn