Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 6, Ngày 20 tháng 9 năm 2019


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Mã số : 01.010879
Họ và tên: Nguyễn Thị Phương Thảo
Địa chỉ : Tiền Giang
Điện thoại : 0984442465
Email : thaogocong@yahoo.com
Lĩnh vực:Tổ chức biên chế
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Xin được giải thích

NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ :

Kính gửi Thanh tra Bộ Nội vụ Tôi có con vừa tốt nghiệp đại học Y dược TP.Hồ Chí Minh. Năm 2012, cháu học Đại học theo diện đào tạo theo địa chỉ nhưng học tự túc hoàn toàn, tỉnh không hỗ trợ kinh phí và có cam kết ra trường về tỉnh phục vụ. Xin được hỏi: khi ra trường, Sở Y tế giữ bằng tốt nghiệp Đại học như vậy có đúng Luật hay không? Tôi được biết, Thanh tra Bội Nội vụ có văn bản kết luận số 6851/KL-BNV ban hành ngày 26/12/2017 về việc giải quyết vụ việc tương tự tại tỉnh Long An theo đó sinh viên ra trường không phải về tỉnh công tác dù trước đó diện này tỉnh Long an hỗ trợ kinh phí đi học hoàn toàn. Tôi ưu tư về việc Tiền Giang và Long An là 2 tỉnh kế cận nhưng sự cách giải quyết chưa thống nhất. Tôi rất mong nhận được trả lời từ Thanh tra Bộ Nội vụ. Tôi kính mong Quý cơ quan vui lòng không thông tin về tôi khi trao đổi với tỉnh. Chân thành cám ơn

Ngày phản ánh: 31/10/2018 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 07/11/2018
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Bộ Nội vụ nhận được thư điện tử của bà Nguyễn Thị Phương Thảo, Tiền Giang (địa chỉ hòm thư thaogocong@yahoo.com, điện thoại 0984442465) về đề nghị giải thích pháp luật đối với trường hợp Sở Y tế tỉnh Tiền Giang giữ lại bằng Đại học của con bà sau khi tốt nghiệp Đại học Y Dược Thành phố Hồ Chí Minh. Sau khi nghiên cứu, Bộ Nội vụ trả lời như sau: Hiện tại, pháp luật không quy định về việc cán bộ, công chức, viên chức đang công tác trong cơ quan nhà nước phải nộp bản gốc văn bằng, chứng chỉ sau khi được cử đi đào tạo và tốt nghiệp Đại học. Bộ Nội vụ dề nghị bà Nguyễn Thị Phương Thảo liên hệ với cơ quan nơi giữ bằng tốt nghiệp Đại học của con bà để được xem xét, giải quyết theo thẩm quyền.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: websitemaster@moha.gov.vn