Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 7, Ngày 24 tháng 8 năm 2019


TRANG CHỦ


TRA CỨU KẾT QUẢ


QUẢN TRỊ NỘI BỘ


HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
THÔNG TIN CHUNG
Mã số : 01.010880
Họ và tên: Đặng Nguyễn Hoàng Quân
Địa chỉ : 328/39 Nguyễn Thị Minh Khai, phường 5, quận 3, thành phố Hồ Chí Minh
Điện thoại : 0913686837
Email : quanquan2989@gmail.com
Lĩnh vực:Tổ chức biên chế
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Đào tạo, bồi dưỡng ngoài giờ hành chính đối với công chức

Nội dung phản ánh, kiến nghị :

Kính gửi Bộ Nội Vụ, tôi hiện đang làm công chức thuế tại TPHCM, hiện nay cục thuế TPHCM đang tổ chức lớp đào tạo, bồi dưỡng bắt buộc cho công chức mới nhưng lại tổ chức ngoài giờ hành chính, cụ thể thời gian đào tạo là buổi tối thứ 2 4 6 ( bắt đầu lúc 6 giờ) và sáng chiều thứ 7. Vậy tôi xin hỏi việc tổ chức và thời gian đào tạo như cục thuế TPHCM sắp xếp như vậy có đúng quy định hay không và nếu đúng quy định thì chế độ đối với việc đào tạo ngoài giờ này như thế nào (lương ngoài giờ, thâm niên công tác)? Kính mong nhận được câu trả lời của Bộ

Ngày phản ánh: 02/11/2018 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 09/11/2018
TRẢ LỜI KIẾN NGHỊ
Liên quan đến nội dung phản ánh, kiến nghị của ông/bà Vụ Đào tạo bồi dưỡng CBCCVC - Bộ Nội vụ trả lời như sau: Tại Điều 29, Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 01/9/2017 của Chính phủ về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức (quy định về loại hình tổ chức bồi dưỡng) như sau: - Tập trung. - Bán tập trung. - Từ xa. Tại Điều 37, Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 01/9/2017 của Chính phủ (quy định về quyền lợi của cán bộ, công chức, viên chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng) có nêu: a) Được cơ quan quản lý, sử dụng bố trí thời gian và kinh phí theo quy định b) Được tính thời gian đào tạo, bồi dưỡng vào thời gian công tác liên tục c) Được hưởng các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật. Căn cứ các quy định nêu trên, việc cục thuế TPHCM sắp xếp, tổ chức lớp đào tạo, bồi dưỡng bắt buộc cho công chức mới ngoài giờ hành chính là chưa có trong quy định về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức. Trên thực tế, ở nhiều bộ, ngành, địa phương khác cũng đang tổ chức các lớp đào tạo, bồi dưỡng cho công chức ngoài giờ hành chính và nên có sự thỏa thuận, thống nhất giữa người đi học và cơ quan, đơn vị tổ chức.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: websitemaster@moha.gov.vn