Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 6, Ngày 10 tháng 4 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 1025
Họ và tên: MAI THỊ NGỌC TRUNG
Địa chỉ : 539 ấp Bình Phước xã Bình Khánh, huyện Cần Giờ
Điện thoại : 09077510662
Email : maithingoctrung@yahoo.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Điều hiện chuyển từ viên chức sang công chức không qua thi tuyển
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức theo thông tư 03/2019TT-BNV ngày 14/5/2019 yêu cầu bằng đại học 60 tháng (không kể thời gian tập sự). tôi được tuyển dụng vào ban bồi thường giải phóng mặt bằng huyện Cần Giờ tháng 9 năm 2006 và được bổ nhiệm viên chức năm 2010, có bằng đại học từ năm 2013 và tháng 7 năm 2017 được bổ nhiệm ngạch chuyên viên và tôi đã đóng bảo hiểm xã hội liên kể từ thời điểm được tuyển dụng vào ban bồi thường đến nay. Vậy tôi có đủ điều kiện chuyển qua công chức không qua thi tuyển hay không? theo văn bản của Sở nôi vụ thành phố Hồ Chí Minh trả lời không.

Ngày phản ánh: 02/01/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 30/01/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Bà Mai Thị Ngọc Trung, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Tại Khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập quy định về trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức: “Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật cán bộ, công chức và theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức được tiếp nhận không qua thi tuyển vào công chức đối với các trường hợp sau: a) Các trường hợp có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn), gồm: Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập; Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) và người làm công tác cơ yếu;Người đang giữ chức danh, chức vụ tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ hoặc được cử làm người đại diện phần vốn nhà nước giữ các chức danh quản lý tại doanh nghiệp mà Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ”. Như vậy, trường hợp viên chức có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thuộc trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức. Vụ Công chức – Viên chức thông tin để Bà được biết. Xin trân trọng cảm ơn.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn