Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 5, Ngày 9 tháng 4 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 833
Họ và tên: Nguyễn Cường
Địa chỉ : Hà Nội
Điện thoại : 0823550333
Email : cuonghn@gmail.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : TUYỂN DỤNG CÔNG CHỨC BỘ CÔNG THƯƠNG 2019
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Kính chào quý Bộ. Tôi mong muốn Bộ Nội vụ xem xét và cho ý kiến về việc tuyển dụng công chức tại Bộ Công thương năm 2019. Năm 2019 Bộ Công thương tuyển dụng công chức làm việc tại các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ. Đối tượng xét tuyển theo Kế hoạch của Bộ Công thương được xác định là những người đủ điều kiện theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP về thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ. Tuy nhiên đến thời điểm thông báo danh sách thí sinh đủ điều kiện xét tuyển lại có cả các đối tượng đủ điều kiện về kinh nghiệm công tác (theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP). Việc Bộ Công thương thực hiện xét tuyển cho cả đối tượng theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP và đối tượng đủ điều kiện xét tuyển theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ở cùng một vị trí việc làm liệu rằng có đúng không? Và việc cạnh tranh giữa 02 đối tượng như vậy có được bảo đảm không?.

Ngày phản ánh: 02/01/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 30/01/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Nguyễn Cường, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Hiện nay, việc tuyển dụng công chức qua thi tuyển hoặc xét tuyển vào làm việc tại các cơ quan, tổ chức hành chính được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 24/2010/NĐ-CP và Nghị định số 161/2018/NĐ-CP. Ngoài hình thức thi tuyển hoặc xét tuyển thì việc tuyển dụng công chức còn được thực hiện thông qua tiếp nhận không qua thi tuyển theo quy định tại Khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP. Ngoài ra, đối tượng là sinh viên tốt nghiệp đại học loại xuất sắc tại cơ sở giáo dục đại học ở trong nước hoặc nước ngoài, đáp ứng tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP được tuyển dụng thông qua xét tuyển. Theo thẩm quyền quy định tại Nghị định số 24/2010/NĐ-CP, Nghị định số 161/2018/NĐ-CP, Nghị định số 140/2017/NĐ-CP thì việc xây dựng kế hoạch để tổ chức tuyển dụng công chức vào làm việc tại các cơ quan, tổ chức của Bộ Công Thương thuộc thẩm quyền, trách nhiệm của Bộ Công Thương. Do vậy, nội dung kiến nghị về tuyển dụng công chức của Bộ Công Thương, đề nghị ông trao đổi với Bộ Công Thương để được giải đáp theo quy định. Vụ Công chức - Viên chức thông tin để Ông được biết. Xin trân trọng cảm ơn.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn