Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 4, Ngày 8 tháng 7 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 50
Họ và tên: Đỗ Anh Đức
Địa chỉ : Số 2, Kim Giang, Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại : 0986515003
Email : doanhduc2109@gmail.com
Lĩnh vực:Công tác Thanh nên
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Kì thi tuyển công chức viên chức tại tỉnh Nam Định năm 2019
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Tại kì thi tuyển dụng công chức, viên chắc năm 2019 của tỉnh ủy Nam Định có nội dung tuyển dụng bao gồm cả các thí sinh đạt yêu cầu theo Nghị định 140/2017 về chính sách thu hút tạo nguồn nhân tài từ sinh viên xuất sắc và cán bộ khoa học trẻ. Tôi có nộp hồ sơ theo quy định của Nghị định 140/2017, cụ thể là theo mục a, khoản 2, điều 2 của Nghị định. Hồ sơ gồm có: Giấy tờ chứng minh dưới 30, bằng đại học và bằng cao học cùng chuyên ngành, giấy chứng nhận đạt giải 3 kì thi học sinh giỏi cấp tỉnh, đảng viên. Nhưng ban tổ chức tỉnh ủy Nam Định có trả lời là hồ sơ của tôi không đủ điều kiện vì không có giấy chứng nhận đạt giải khuyến khích kì thi học sinh giỏi quốc gia. Vậy, rất mong Bộ Nội vụ giải đáp cho tôi hồ sơ của tôi có đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của Nghị định 140 hay không? Xin cảm ơn!

Ngày phản ánh: 10/02/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 09/03/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Đỗ Anh Đức, Vụ Công tác thanh niên - Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Điều 2 Nghị định số 140/2017/NĐ-CP ngày 05/12/2017 của Chính phủ về chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ quy định: 1. Sinh viên tốt nghiệp đại học loại xuất sắc tại cơ sở giáo dục đại học ở trong nước hoặc nước ngoài được công nhận tương đương về văn bằng, chứng chỉ theo quy định của pháp luật có kết quả học tập và rèn luyện xuất sắc các năm học của bậc đại học, trong độ tuổi quy định tại Điều 1 Luật thanh niên tính đến thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển và đáp ứng một trong các tiêu chuẩn sau đây: a) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại một trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp tỉnh, đạt giải khuyến khích trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp quốc gia hoặc Bằng khen trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi quốc tế thuộc một trong các môn khoa học tự nhiên (toán, vật lý, hóa học, sinh học, tin học) và khoa học xã hội (ngữ văn, lịch sử, địa lý, ngoại ngữ) trong thời gian học ở cấp trung học phổ thông; b) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại cuộc thi khoa học - kỹ thuật cấp quốc gia hoặc quốc tế trong thời gian học ở cấp trung học phổ thông hoặc bậc đại học; c) Đạt giải ba cá nhân trở lên tại cuộc thi Ô-lim-pích thuộc một trong các môn toán, vật lý, hóa học, cơ học, tin học hoặc các chuyên ngành khác trong thời gian học ở bậc đại học được Bộ Giáo dục và Đào tạo công nhận. 2. Người có trình độ thạc sĩ, bác sĩ chuyên khoa cấp I, bác sĩ nội trú, dược sĩ chuyên khoa cấp I chuyên ngành y học, dược học trong độ tuổi quy định tại Điều 1 Luật thanh niên tính đến thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển và đáp ứng đủ các tiêu chuẩn sau đây: a) Đạt tiêu chuẩn quy định tại điểm a hoặc điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều này; b) Tốt nghiệp đại học loại khá trở lên và có chuyên ngành đào tạo sau đại học cùng ngành đào tạo ở bậc đại học. 3. Người có trình độ tiến sĩ, bác sĩ chuyên khoa cấp II, dược sĩ chuyên khoa cấp II chuyên ngành y học, dược học trong độ tuổi theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 40/2014/NĐ-CP ngày 12 tháng 5 năm 2014 của Chính phủ quy định việc sử dụng, trọng dụng cá nhân hoạt động khoa học và công nghệ tính đến thời điểm nộp hồ sơ dự tuyển và đáp ứng đủ các tiêu chuẩn quy định tại điểm a và điểm b khoản 2 Điều này.” Như vậy, những người đáp ứng được tiêu chuẩn về tuổi, trình độ đào tạo quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 2 còn đáp ứng một trong các tiêu chuẩn quy định tại điểm a hoặc điểm b hoặc điểm c khoản 1 Điều 2 Nghị định số 140/2017/NĐ-CP. Trong đó, đối với quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 thì chỉ cần đáp ứng một trong các tiêu chuẩn sau: - Đạt giải ba cá nhân trở lên tại một trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp tỉnh, hoặc - Đạt giải khuyến khích trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp quốc gia hoặc - Bằng khen trở lên trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi quốc tế thuộc một trong các môn khoa học tự nhiên (toán, vật lý, hóa học, sinh học, tin học) và khoa học xã hội (ngữ văn, lịch sử, địa lý, ngoại ngữ) Như vậy, nếu Ông Đỗ Đức Anh có Giấy chứng nhận đạt giải ba cá nhân trở lên tại một trong các kỳ thi lựa chọn học sinh giỏi cấp tỉnh tế thuộc một trong các môn khoa học tự nhiên (toán, vật lý, hóa học, sinh học, tin học) và khoa học xã hội (ngữ văn, lịch sử, địa lý, ngoại ngữ) trong hồ sơ là đáp ứng được tiêu chuẩn quy định tại điểm a khoản 1 Điều 2 Nghị định số 140/2017/NĐ-CP của Chính phủ. Còn đối với các tiêu chuẩn khác trong Hồ sơ Ông không nêu cụ thể nên Bộ Nội vụ không có đủ cơ sở để khẳng định được toàn bộ Hồ sơ dự tuyển của Ông có đáp ứng được tiêu chuẩn quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP hay không?

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn