Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 3, Ngày 26 tháng 5 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 650
Họ và tên: Lê Văn Nam
Địa chỉ : TPHCM
Điện thoại : 0792491284
Email : levy7702@yahoo.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : tiếp nhận công chức không qua thi tuyển
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Kính gửi Bộ Nội Vụ Tôi có vấn đề thắc mắc xin bộ nội vụ trả lời : - Năm 2003 tôi được tuyển dụng làm nhân viên theo hợp đồng NĐ68 tại trường THCS - Năm 2010 , tôi có bằng đại học và chính thức được sở nội vụ tuyển dụng làm chuyên viên công tác tại trường - Năm 2011, tôi có chứng chỉ sư phạm và chuyển ngạch từ chuyên viên sang ngạch giáo viên cho đến hiện nay. - Năm 2020 , tôi có bằng cử nhân luật ( văn bằng 2 ) xếp loại xuất sắc ( trong nước) và tôi đang xin để được chuyển về ủy ban phường làm công chức tư pháp. *** Bảo hiểm xã hội tôi đóng từ năm 2003 cho đến bây giờ được 17 năm *** Thời gian công tác 17 năm ở đơn vị sự nghiệp công lập Vậy tôi muốn hỏi : 1/ Trường hợp của tôi có được xét tuyển đặc biệt không và có phải thi sát hạch hay không 2/ Nếu trúng tuyển, lương và các khoản phụ cấp tính như thế nào, được phiên ngang hay phải tính lại từ đầu là 2.34 và có phải chịu thời gian tập sự hay không ? Tôi xin hết, xin sớm nhận được câu trả lời từ bộ nội vụ, xin chân thành cảm ơn , chúc sức khỏe các đồng chí

Ngày phản ánh: 09/04/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 07/05/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Lê Văn Nam, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: 1. Tại Khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP quy định về trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức: “Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật cán bộ, công chức và theo yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng, người đứng đầu cơ quan quản lý công chức được tiếp nhận không qua thi tuyển vào công chức đối với các trường hợp sau: a) Các trường hợp có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (không kể thời gian tập sự, thử việc, nếu có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không liên tục mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn), gồm: Viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập; Người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (quân đội, công an) và người làm công tác cơ yếu;Người đang giữ chức danh, chức vụ tại doanh nghiệp là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ hoặc được cử làm người đại diện phần vốn nhà nước giữ các chức danh quản lý tại doanh nghiệp mà Nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ”. Như vậy, trường hợp viên chức có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng và có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thuộc trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức. 2. Việc miễn tập sự đề nghị Ông thực hiện theo quy định tại Khoản 12 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và việc xếp lương đối với trường hợp chuyển từ viên chức sang công chức thực hiện theo quy định của Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển ngạch, chuyển loại công chức, viên chức. Vụ Công chức – Viên chức thông tin để Ông được biết. Xin trân trọng cảm ơn.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn