Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 3, Ngày 26 tháng 5 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 20
Họ và tên: Phạm Hữu Trịnh
Địa chỉ : Thôn Na Kim, xã Tà Chải, huyện Bắc Hà, tỉnh Lào Cai
Điện thoại : 0838203964
Email : Nguyetsmc1977@gmail.com
Lĩnh vực:Tiền lương
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Tôi làm nhân viên tại Trại rau quả huyện Bắc Hà thuộc Trung tâm giống Nông nghiệp tỉnh Lào Cai, có địa chỉ tại xã Tà Chải huyện Bắc Hà là đối tượng được hưởng chế độ hỗ trợ của Nghị định 116 năm 2010 của Chính Phủ. Ngày 01/7/2019 tôi nghỉ việc theo quy định của Nghị định 108 về tình giản biên chế (tôi sinh năm 1970, đã làm việc tại đây hơn 20 năm, do trình độ bằng cấp tôi không đáp ứng được vị trí việc làm nên tôi xin nghỉ), cho hỏi tôi có được hưởng trợ cấp 1 lần theo quy định của Điều 8 nghị định 116 năm 2010 của Chính Phủ không?, Tôi đã hỏi Sở Nội vụ tỉnh Lào Cai và được trả lời là tôi nghỉ thôi việc nên không được hưởng như vậy có đúng không? Xin cảm ơn quý cơ quan!

Ngày phản ánh: 13/04/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 11/05/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Phạm Hữu Trịnh, Vụ Tiền lương - Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: “Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên, khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu thì được hưởng trợ cấp một lần đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn”. Trường hợp nghỉ thôi việc theo quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ về chính sách tượng tinh giản biên chế (đã được sửa đổi, bổ sung một số điều tại Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31 tháng 8 năm 2018 của Chính phủ) không phải đối tượng nghỉ hưu hoặc chuyển công tác quy định tại Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP nêu trên. Vụ Tiền lương - Bộ Nội vụ thông tin để Ông được biết. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn