Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 6, Ngày 20 tháng 9 năm 2019


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

TRA CỨU KẾT QUẢ PHẢN ÁNH TRỰC TUYẾN

Mã số phản ánh : Tên tổ chức, cá nhân, điện thoại, địa chỉ :
   
   

STT Mã số Trích yếu Tổ chức/cá nhân Nội dung
 
20 02.010876 Quy trình chuyển Công chức Lê Thị Trang

- Ngày phản ánh: 13/10/2018

- Ngày trả lời: 20/10/2018
Kính đề nghị Bộ Nội vụ cho biết quy trình chuyển Công chức là như thế nào? Tôi làm việc ở Trung tâm giáo dục thường xuyên huyện Điện Bàn gần 15 năm nay có nguyện vọng muốn chuyển Công chức để xin về tỉnh làm việc tôi phải làm gì?
 
21 01.010875 Về nâng lương trước hạn khi có thông báo nghỉ hưu Võ Cường

- Ngày phản ánh: 11/10/2018

- Ngày trả lời: 18/10/2018
Kính gửi: Bộ Nội vụ. Nội dung này tôi đã gửi lần 1 vào ngày 09/7/2018 nhưng vẫn chưa thấy Bộ trả lời. Tôi xin phép gửi lại lần 2. Tôi tên là: Võ Cường, sinh ngày: 03/9/1959, hiện đang công tác tại Chi cục Thuế quận Liên Chiểu. Tôi làm đơn này xin hỏi về thời gian nâng lương trước thời hạn khi có thông báo nghỉ hưu như sau: Tôi hưởng lương ngạch kiểm tra viên Thuế chính (mã số 01.037), bậc 4/8, hệ số lương 5,42 từ ngày 1/6/2017. Tôi sẽ có thông báo nghỉ hưu ngày 01/4/2019, nghỉ hưu vào ngày 01/10/2019. Trong thời gian giữ bậc 4/8 tôi đạt đủ 2 tiêu chuẩn: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên và không bị kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức. Thời gian giữ bậc lương từ ngày 01/6/2017 đến trước thời điểm nghỉ hưu ngày 01/10/2019 là 27 tháng, tôi còn thiếu 9 tháng để được nâng bậc lương thường xuyên. Xin hỏi Quý Bộ, như vậy tôi có đủ điều kiện để được xét nâng bậc lương trước hạn 12 tháng vào ngày 01/6/2019, thỏa mãn điều kiện quy định tại khoản 2, Điều 3, Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ: “… kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng…”. Xin quý Bộ sớm giải đáp. Chân thành cảm ơn.
 
22 02.010874 Tiếp nhận hồ sơ dự tuyển công chức Thanh Mai

- Ngày phản ánh: 10/10/2018

- Ngày trả lời: 17/10/2018
Kính gửi Bộ Nội vụ, Tôi tên Nguyễn Thị Thúy Kiều, Sn 09/10/1989. sống tại Gia Lai, hiện tôi có mong muốn nộp hồ sơ thi công chức ở vị trí Phòng Văn Hóa - Thông tin thuộc UBND thành phố Pleiku, yêu cầu vị trí ngành Văn hóa. Với bằng tốt nghiệp cử nhân Việt Nam Học (trước đây là Văn Hóa Việt Nam) của trường đại học Tôn Đức Thắng. Trong quá trình học tôi đã học qua các môn như cơ sở ngôn ngữ, cơ sở văn hóa Việt Nam, Văn học Việt nam, văn hóa ẩm thực, lịch sử Việt Nam, di tích lịch sử văn hóa, các vùng văn hóa Việt Nam, địa lý Việt Nam, lịch sử văn minh thế giới…. và các môn chuyên ngành về Văn hóa Việt Nam. Vâỵ Bằng cử nhân Việt Nam học của tôi có được nhận vào kỳ thi công chức hay không? Vì ngày 25/10 là hạn cuối nộp hồ sơ, nên tôi rất mong Bộ Nội Vụ gải đáp thắc mắc của tôi trong thời gian sớm. Chân thành cảm ơn!
 
23 01.010873 Áp dụng chính sách theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP Nguyễn Xuân Cường

- Ngày phản ánh: 09/10/2018

- Ngày trả lời: 16/10/2018
Kính gửi Bộ Nội vụ, Tôi là giảng viên của Trường đại học trên địa bàn Hà Nội (ngạch viên chức). Tại khoản 1 Điều 5 nghị định 140/2017/NĐ-CP ngày 05/12/2017 về chính sách thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ có nêu: 1. Hằng năm, các cơ quan, tổ chức, đơn vị quy định tại Điều 1 và cơ sở giáo dục đại học phát hiện, tổng hợp, lập danh sách những cán bộ khoa học trẻ đáp ứng tiêu chuẩn quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 2 Nghị định này gửi Bộ Nội vụ để xem xét, đưa vào diện áp dụng chính sách. Tôi đáp ứng tiêu chuẩn quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 2 của nghị định. Cụ thể : - Tôi được tuyển dụng vào tháng 6/2018 - Tôi có trình độ thạc sỹ trước thời điểm tuyển dụng - Năm nay 29 tuổi nằm trong độ tuổi quy định tại Điều 1 Luật Thanh niên - Đạt giải nhì môn toán ở kỳ thi học sinh giỏi cấp tỉnh ở cấp THPT - Tốt nghiệp đại học loại khá và có chuyên ngành đào tạo sau đại học cùng ngành đào tạo đại học Tôi xin hỏi để được đưa vào diện áp dụng chính sách thì đơn vị nơi tôi công tác và cá nhân tôi cần làm những thủ tục gì? Tôi có hỏi phòng TCCB nơi tôi công tác thì có nhận được câu trả lời: "Đây là nghị định mới nên chờ thông tư hướng dẫn". Nhưng tôi được biết Bộ Tài chính, Ủy ban kiểm tra trung ương đã tuyển dụng theo Nghị định này vậy trường hợp của tôi có phải chờ thông tư hướng dẫn để được đưa vào diện áp dụng chính sách không? Cảm ơn Quý Bộ!
 
24 01.010872 Nâng bậc lương có liên quan đến xử lý kỷ luật Đinh Văn Hùng

- Ngày phản ánh: 03/10/2018

- Ngày trả lời: 10/10/2018
Kính gửi: Bộ Nội vụ. Tháng 4/2017, tôi bị Ủy ban nhân dân huyện Đăk Hà thi hành kỷ luật với hình thức khiển trách. Theo quy định tại Điểm b, Khoản 3, Điều 2, Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ, thì tôi bị kéo dài thêm thời gian nâng bậc lương là 06 tháng. Sau thời gian chậm 06 tháng (tháng 7/2018-nếu tôi không bị kỷ luật thì thời điểm tính nâng lương là ngày 01/01/2018), cơ quan tôi đề nghị Huyện xét nâng bậc lương, thì phòng Nội vụ huyện trả lời tôi là bị kéo dài thêm 06 tháng nữa với lý do cuối năm 2017 tôi bị đánh giá không hoàn thành nhiệm vụ. Như vậy, theo phòng Nội vụ huyện thì tôi bị kéo dài thời gian chậm nâng bậc lương là 12 tháng. Việc không hoàn thành nhiệm vụ là do trong năm 2017 tôi bị kỷ luật khiển trách, chứ không phải tôi vừa bị kỷ luật khiển trách vừa bị không hoàn thành nhiệm vụ. Vấn đề này, tôi rất mong được sự giải đáp từ Bộ Nội vụ!)
 
25 01.010871 Tôi muốn hỏi về việc xử lý kỷ luật công chức Đỗ thuỳ trang

- Ngày phản ánh: 10/08/2018

- Ngày trả lời: 17/08/2018
Trước đây tôi làm lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp một cơ quan, và năm 2016 tôi thi tuyển công chức và trúng tuyển tại một cơ quan UBND cấp huyện. Sau này cơ quan cũ tôi xay ra sai phạm và tổ chức kiểm điểm xử lý kỷ luật. Vậy cho tôi hỏi tôi là lao động hợp đồng ký 1 năm đã chuyển đi có bị xử lý kỷ luật không? Theo luật lao động hay theo luật nào? Có ảnh hưởng đến việc tôi là công chức hiện tại không ?
 
26 01.010870 Xin cấp lại giấy Quyết định cho phép thành lập Hội Nguyễn Văn Hùng

- Ngày phản ánh: 03/08/2018

- Ngày trả lời: 10/08/2018
Kính gửi Bộ trưởng Bộ Nội vụ Trong qua trình hoạt động Hội do thay đổi Văn phòng làm việc nên bộ phận Văn phòng đã làm thất lạc Giấy Quyết định cho phép thành lập Hội do Bộ Nội vụ cấp. Nay Hội chúng tôi muốn cấp lại Giấy Quyết định cho phép thành lập Hội trên, xin hỏi thủ tục xin cấp lại như thế nào xin Bộ trưởng trả lời giúp. Xin chân thành cảm ơn. Kính chuyển
 
27 02.010869 Chuyển công tác cho giáo viên sai qui định, vượt thẩm quyền Hồ Văn Lương

- Ngày phản ánh: 29/07/2018

- Ngày trả lời: 05/08/2018
Chuyển công tác cho giáo viên sai qui định, vượt thẩm quyền
 
28 01.010868 Áp dụng chính sách thu hút theo nghị định 140/2017/NĐ-CP Lường Văn Thưởng

- Ngày phản ánh: 28/07/2018

- Ngày trả lời: 04/08/2018
Kính chào quý cơ quan. Quý cơ quan cho tôi xin hỏi: Hiện nay giá trị quy đổi giữa bằng Đại học hành chính học, thạc sĩ và tiến sĩ quản lý hành chính và chứng chỉ bồi dưỡng chương trình QLNN ngạch chuyên viên, chuyên viên được xác định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định rõ việc quy đổi? Trân trọng!
 
29 01.010867 Hỏi về việc miễn thi ngoại ngữ trong kỳ thi nâng ngạch chuyên viên chính Lê Huy Vũ

- Ngày phản ánh: 28/07/2018

- Ngày trả lời: 04/08/2018
Kính gửi Bộ Nội vụ, Tôi hiện đang làm công chức và sống tại thành phố Quy Nhơn. Dự kiến thời gian đến tôi sẽ tham dự kỳ thi nâng ngạch lên chuyên viên chính! Tôi xin hỏi quý Bộ 01 câu hỏi, như sau: Tôi đã học thạc sỹ ở Nước ngoài (Quốc gia Úc), lấy bằng vào năm 2013 vậy khi tham dự kỳ thi chuyên viên chính, tôi có được miễn ngoại ngữ không? Mặc dù trình độ IELTS của tôi trước khi đi nước ngoài học là 6.0 (đã lấy năm 2011) Rất mong câu trả lời của quý Bộ! Xin chân thành cảm ơn
1 2   [3]   4 5


BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: websitemaster@moha.gov.vn