Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 6, Ngày 10 tháng 4 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

TRA CỨU KẾT QUẢ PHẢN ÁNH TRỰC TUYẾN

Mã số phản ánh : Tên tổ chức, cá nhân, điện thoại, địa chỉ :
   
   

STT Mã số Trích yếu Tổ chức/cá nhân Nội dung
 
40 10.011503 Bằng cấp chuyên môn Ngô thị hằng

- Ngày phản ánh: 08/01/2020

- Ngày trả lời: 05/02/2020
Kính gửi bộ nội vụ theo hướng dẫn 13 thì công chức cấp xã phải có bằng đại học trở lên phù hợp với vị trí việc làm. Vậy cho hỏi nếu có bằng đại học rồi giờ chuyển vị trí công tác khác có phải đi học đúng bằng theo vị trí công tác nữa ko.
 
41 04.011501 Quy chế quản lý hồ sơ Đinh Vân Hồng

- Ngày phản ánh: 08/01/2020

- Ngày trả lời: 05/02/2020
Xin hỏi Bộ Nội vụ về quy chế quản lý hồ sơ: Trước khi thời điểm Thông tư số 07/2019 ngày 01/6/2019 của Bội Nội vụ về quy định về chế độ báo cáo thống kê và quản lý HSVC được ban hành thì Nhà trường sử dụng quản lý hồ sơ của viên chức theo Thông tư 06/2007. Vậy, tại thời điểm này, viên chức của Trường có phải viết lại hồ sơ theo Thông tư số 07/2019 hay không? Hay vẫn sử dụng hồ sơ cán bộ, công chức theo thông tư 06/2007
 
42 02.011500 Thi nâng ngạch, thăng hạng Nguyễn Văn Hải

- Ngày phản ánh: 08/01/2020

- Ngày trả lời: 05/02/2020
Kính gửi: Bộ Nội Vụ. Tôi là một công chức tôi có một thắc mắc là tỉnh Quảng Nam chuẩn bị thi nâng ngạch, thăng hạng công chức, viên chức năm 2020, trong đó điều kiện để được thi nâng ngạch, thăng hạng là phải có chứng chỉ tin học. Trong khi đó tôi thấy có nhiều người có bằng trung cấp tin học, cao đẳng tin học, đại học tin nhưng lại không đủ điều kiện để thi nâng ngạch, thăng hạng. Tôi xin hỏi là những người có bằng tin học, có cần phải học thêm chứng chỉ tin học để được thi nâng ngạch, thăng hạng không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
 
43 02.011498 Về điều kiện, tiêu chuẩn bổ nhiệm cán bộ, công chức theo vị trí, việc làm Đặng Minh Chính

- Ngày phản ánh: 06/01/2020

- Ngày trả lời: 03/02/2020
Cơ quan tôi ban hành quy định tạm thời về vị trí việc làm, trong đó một số vị trí việc làm có yêu cầu trình độ là có chứng chỉ quản lý nhà nước nghạch chuyên viên chính, chuyên viên cao cấp hoặc tương đương. Tôi đã là chuyên viên chính bậc 3, đã hoàn thành và có bằng Cao cấp lý luận Chính trị - Hành chính (Khi thi nâng ngạch chuyên viên chính, do có bang Cao cấp lý luận Chính trị - Hành chính nên đủ điều kiện thi và đã đỗ mà chưa cần tham gia khóa học quản lý nhà nước chương trình chuyên viên chính). Đến nay, để xem xét bố trí cán bộ đúng theo yêu cầu vị trí việc làm và xem xét điều kiện khi bổ nhiệm cán bộ, có 1 tiêu chuẩn là có chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên chính hoặc tương đương. Tôi xin được hỏi, với trường hợp đã là chuyên viên chính( bậc 3,như tôi) và đã có bằng Cao cấp lý luận chính trị- hành chính thì văn bằng này có được coi là tương đương quản lý nhà nước chương trình chuyên viên chinh không. Rất mong được có thông tin trả lời sớm của Bộ Nội Vụ.
 
44 11.011497 Có bằng Thạc sĩ sau Quyết định tuyển dụng có được xếp lương 2,67 không Quan Thị Hồng Trâm

- Ngày phản ánh: 06/01/2020

- Ngày trả lời: 03/02/2020
Tôi là công chức Tư pháp - Hộ tịch xã, được tuyển dụng ngày 10/7/2017, xếp lương bậc 1 trình độ đại học, hệ số lương 2,34. Tôi được cấp bằng Thạc sĩ Luật ngày 28/12/2017. Tại khoản 2 Điều 2 Nghị định số 34/2019/NĐ-CP (hiệu lực thi hành từ ngày 25/6/2019) có quy định: "Đối với cán bộ, công chức cấp xã đã đi học mà không được cấp có thẩm quyền quyết định cử đi học, có bằng cấp đào tạo phù hợp với chức danh đảm nhiệm thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.” Tại khoản 2 Điều 10 Thông tư số 13/2019/NĐ-CP (hiệu lực thi hành từ ngày 25/12/2019) có quy định: “Trường hợp trong thời gian công tác, cán bộ, công chức cấp xã có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ: Trường hợp đã được cấp bằng tốt nghiệp chuyên môn, nghiệp vụ thì được xếp lương theo trình độ đào tạo mới kể từ ngày Nghị định số 34/2019/NĐ-CP có hiệu lực thi hành” “Chủ tịch UBND cấp huyện quyết định xếp lương đối với từng trường hợp có thay đổi về trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ” Vậy các trường hợp như tôi, được cấp bằng Thạc sĩ sau khi đã có quyết định tuyển dụng thì có được xếp lương lên bậc 2 của ngạch chuyên viên, hệ số 2,67 hay không? Nếu có đề nghị hướng dẫn cụ thể đến các Sở Nội vụ, Phòng Nội vụ để chuyển xếp lương cho cán bộ, công chức. Tôi xin chân thành cảm ơn!
 
45 02.011495 Không phụ cấp kiêm nhiệm Nguyễn văn thống

- Ngày phản ánh: 06/01/2020

- Ngày trả lời: 03/02/2020
Xã tôi đang công tác là xã loại 1, được giao số cán bộ chuyên trách là 11, theo quyết định của ubnd tỉnh bố trí 2 phó chủ tịch xã, như vậy đủ 11 người; chủ tịch HĐND do phó bí thư kiêm nhiệm, vậy chức kiêm nhiệm này có đươch hưởng phụ cấp 50% không
 
46 02.011490 Xét tuyển đặc cách giáo dục Hoàng Đức Duẩn

- Ngày phản ánh: 03/01/2020

- Ngày trả lời: 31/01/2020
Kính gửi : Bộ Nội vụ. Tôi có một số thắc mắc mông quý Bộ giải đáp: Tôi tốt nghiệp Cử nhân Giáo dục thể chất(GDTC) có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, chứng chỉ nghiệp vụ Công tác Đoàn-Hội-Đội là giáo viên hợp đồng tại trường TH Hưng Thủy từ năm học 2011-2012 đến năm học 2013-2014 tại vị trí việc làm : Giáo viên dạy thể dục. Được phòng nội vụ thẩm định và được trả lương từ ngân sách nhà nước, tại thời điểm đó huyện nhà chưa có chính sách nôpj bảo hiểm cho các giáo viên hợp đồng. Năm học 2014-2015 trường có một giáo viên thể dục được điều động về nên tôi không được hợp đồng nữa. Năm học 2015-2016, đồng chí tổng phụ trách tại trường được chuyển qua làm ở tổ chuyên môn( Tổ trưởng, tổ phó) nên tôi được tạo điều kiện hợp đồng lại tại trường ở vị trí việc làm : Giáo viên Tổng phụ trách + dạy thể dục, được hưởng các chế độ, trợ cấp của một giáo viên hợp đồng trong biên chế : BHYT,BHXH,phụ cấp TPT...... Từ năm 2015, nhà trường đã báo cáo với phòng nội vụ nhu cầu vị trí việc làm còn thiếu là Giáo viên Tổng phụ trách đội nên tôi được tạo điều kiện hợp đồng từ đó đến nay( tổng thời gian là 5 năm học: 2015-2016,2016-2017;2017-2018;2018-2019;2019-2020) được nộp BHXH tổng cộng đến tháng 12 năm 2019 là 44 tháng ( huyện nhà không có chính sách nộp BHXH trong hè cho giáo viên hợp đồng biên chế). Nay nhà nước có chính sách tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên hợp đồng được nộp BHXH trước 31/12/2015 (Công văn số 5378/BNV-CCVC về việc tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên đã có hợp đồng, trong đó tại Khoản 2 nêu đối tượng được xem xét tuyển dụng đặc cách là giáo viên đang làm hợp đồng lao động theo vị trí việc làm giảng dạy tại cơ sở giáo dục công lập, đã có thời gian ký hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội làm công việc giảng dạy tại các cơ sở giáo dục công lập trên địa bàn trước ngày 31/12/2015, trong chỉ tiêu biên chế, có năng lực, trình độ phù hợp với yêu cầu của vị trí cần tuyển dụng). Bản thân tôi cũng như các giáo viên hợp đồng khác rất vui vì chính sách có thể nói là rất nhân văn đó của nhà nước. Nay huyện nhà có kế hoạch tuyển dụng đặc cách nhưng phòng nội vụ lại yêu cầu đơn vị ( Trường TH Hưng Thủy) tuyển dụng tại vị trí việc làm là : Giáo viên đại trà( Giáo viên Tiểu học dạy 9 môn). Khi bản thân thắc mắc thì phòng nội vụ có giải thích : Nếu có đổi vị trí việc làm tôi cũng không trúng tuyển vì ở cấp tiểu học yêu cầu giáo viên tốt nghiệp sư phạm Giáo dục thể chất mới được, còn cấp 2 thì không cần tốt nghiệp sư phạm mà Cử nhân GDTC là được. Vậy cho tôi hỏi: Thứ nhất, phòng nội vụ trả lời như vậy đã đúng chưa? Thứ hai, Phòng nội vụ và nhà trường tuyển giáo viên đại trà như vậy có phù hợp với vị trí việc làm hiện thiếu của nhà trường không( hiện tại nhà trường chưa có tổng phụ trách đội nếu tôi hết hợp đồng, vì không có ai có chứng chỉ Đoàn-Hội-Đội)? Chính sách tuyển dụng của huyện nhà có mang tính nhân văn như nhà nước ta hay chưa? Kính mong quý Bộ giải thích cho bản thân cũng như những giáo viên hợp đồng tại địa phương được rõ. Xin chân thành cảm ơn.
 
47 02.011489 TUYỂN DỤNG CÔNG CHỨC BỘ CÔNG THƯƠNG 2019 Nguyễn Cường

- Ngày phản ánh: 02/01/2020

- Ngày trả lời: 30/01/2020
Kính chào quý Bộ. Tôi mong muốn Bộ Nội vụ xem xét và cho ý kiến về việc tuyển dụng công chức tại Bộ Công thương năm 2019. Năm 2019 Bộ Công thương tuyển dụng công chức làm việc tại các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ. Đối tượng xét tuyển theo Kế hoạch của Bộ Công thương được xác định là những người đủ điều kiện theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP về thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ. Tuy nhiên đến thời điểm thông báo danh sách thí sinh đủ điều kiện xét tuyển lại có cả các đối tượng đủ điều kiện về kinh nghiệm công tác (theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP). Việc Bộ Công thương thực hiện xét tuyển cho cả đối tượng theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP và đối tượng đủ điều kiện xét tuyển theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ở cùng một vị trí việc làm liệu rằng có đúng không? Và việc cạnh tranh giữa 02 đối tượng như vậy có được bảo đảm không?.
 
48 06.011486 Khen thưởng quá trình cống hiến Nguyễn Quốc Tùng

- Ngày phản ánh: 02/01/2020

- Ngày trả lời: 30/01/2020
Tôi đã đảm nhận chức vụ tương đương phó Vụ trưởng hệ số 0,8 từ tháng 9/2010 đến tháng 8/2014; chức vụ Cục trưởng hệ số 0,9 từ tháng 8/2014 đến tháng 10/2018; chức vụ Phó Vụ trưởng - được tính khen thưởng như Cục trưởng hệ số 0,9 từ tháng 10/2018 cho đến ngày nghỉ hưu 3/2020. Như vậy: Tổng thời gian giữ chức tương đương phó Vụ trưởng hệ số 0,8 và chức vụ cao hơn để tính khen thưởng là 9 năm 4 tháng, trong đó thời gian giữ chức vụ cao hơn là 5 năm 6 tháng. Đối chiếu với quy định của Nhà nước về điều kiện thời gian giữ chức vụ của cán bộ được xét tặng huân chương lao động hạng ba (cho cán bộ đã có thông báo nghỉ hưu) nếu đảm nhiệm chức vụ Phó Vụ trưởng hoặc chức vụ tương đương có hệ số phụ cấp 0,8: từ 10 năm đến dưới 15 năm, thì thời gian đảm nhận chức vụ của tôi là 9 năm 4 tháng, chưa đủ 10 năm (nếu tính theo tháng). Tuy thời gian đảm nhận chức vụ để tính khen thưởng của tôi là 9 năm 4 tháng (gần đủ 10 năm theo quy định), nhưng trong đó có 5 năm 6 tháng giữ chức vụ cao hơn chức vụ để tính khen thưởng. Trường hợp của tôi có được xem xét, đề nghị khen thưởng (hoặc có quy định nào về quy đổi thời gian giữ chức vụ cao hơn thành thời gian giữ chức vụ để tính khen thưởng) không. Ghi chú: các điều kiện, tiêu chuẩn khác đều đáp ứng yêu cầu quy định. Xin trân trọng cám ơn!
 
49 02.011485 Điều hiện chuyển từ viên chức sang công chức không qua thi tuyển MAI THỊ NGỌC TRUNG

- Ngày phản ánh: 02/01/2020

- Ngày trả lời: 30/01/2020
Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức theo thông tư 03/2019TT-BNV ngày 14/5/2019 yêu cầu bằng đại học 60 tháng (không kể thời gian tập sự). tôi được tuyển dụng vào ban bồi thường giải phóng mặt bằng huyện Cần Giờ tháng 9 năm 2006 và được bổ nhiệm viên chức năm 2010, có bằng đại học từ năm 2013 và tháng 7 năm 2017 được bổ nhiệm ngạch chuyên viên và tôi đã đóng bảo hiểm xã hội liên kể từ thời điểm được tuyển dụng vào ban bồi thường đến nay. Vậy tôi có đủ điều kiện chuyển qua công chức không qua thi tuyển hay không? theo văn bản của Sở nôi vụ thành phố Hồ Chí Minh trả lời không.
1 2 3 4   [5]   6 7 8 9 10 ...39


BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn