Mã tra cứu
Tên, địa chỉ, email, điện thoại...
Nhập mã xác nhận


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Trần Hương Ly - ngày: 25/12/2019
Xét tuyển giáo viên hợp đồng
Nội dung kiến nghị: Kính gửi: Bộ Nội Vụ Em là giáo viên hợp đồng, Chuyên môn: Cử nhân Lý tổng hợp của ĐH Quy Nhơn có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, em đã hợp đồng dạy tại các trường THCS huyện Ia Grai tỉnh Gia Lai và đóng BHXH bắt buộc được 2 năm 6 tháng giai đoạn: 1/2014 - 5/2014; 9/2014 - 5/2015; 9/2015/ - 12/2015; 9/2016 - 2/2017; 12/2018 - 5/2019; hiện nay đang ở nhà. Vừa qua Bộ Nội Vụ có Văn bản 5378/BNV - CCVC ngày 05/11/2019 về xét tuyển giáo viên hợp đồng. Em xin hỏi trường hợp của em như vậy có được xét tuyển giáo viên không ah? Mong Bộ Nội Vụ trả lời cho em rõ. Em xin chân thành cảm ơn!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Phạm Thị Chính Nghĩa - ngày: 23/12/2019
Hợp đồng 68/2000
Nội dung kiến nghị: Cơ quan tôi có 01 trường hợp có quyết định đầu vào là hợp đồng lao động làm nhân viên bảo vệ ngày 17/10/1998 của Ban Tổ chức chính quyền tỉnh Lai Châu. Tuy nhiên, đến năm 2000, khi Nghị định 68/2000/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực thi hành, đồng chí này không được cấp có thẩm quyền chuyển sang thực hiện chế độ hợp đồng theo quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP. Năm 2005, căn cứ quyết định phê chuẩn kết quả chuyển xếp lương cũ sang lương mới đối với viên chức của UBND tỉnh Điện Biên, đồng chí được chuyển xếp lương cũ sang lương mới (từ Ngạch nhân viên bảo vệ, mã số 01-001 sang nhóm ngạch viên chức loại b4.3). Ngày 30/12/2010 đồng chí được Sở Nội vụ tỉnh Điện Biên đồng ý nâng ngạch theo Công văn số 1045/SNV-TCCC ngày 30/12/2009 về việc nâng ngạch cho cán bộ, công chức, viên chức. Vậy căn cứ vào văn bản chuyển xếp lương (năm 2005) và nâng ngạch từ b4.3 lên A1 (năm 2010) thì đồng chí Nguyễn Quốc Tuấn có phải là viên chức trong đơn vị sự nghiệp không? Mặt khác, hiện nay đồng chí Tuấn đang được phân công làm chuyên môn, nghiệp vụ. Ngày 01/02/2010, đồng chí được bổ nhiệm chức vụ Phó Trưởng phòng Hành chính – Tổng hợp. Đến ngày 01/02/2015, đồng chí được bổ nhiệm lại chức danh Phó trưởng phòng Hành chính – Tổng hợp. Dự kiến đến ngày 01/02/2020, đồng chí sẽ thực hiện quy trình bổ nhiệm lại chức danh Phó trưởng phòng Hành chính – Tổng hợp. Vậy: 1. Đồng chí Nguyễn Quốc Tuấn đã được công nhận là viên chức trong đơn vị sự nghiệp chưa? hay phải là nhân viên hợp đồng theo Nghị định 68/2000. Trường hợp chưa được công nhận là viên chức thì quy trình giải quyết đối với đồng chí Nguyễn Quốc Tuấn để được công nhận là viên chức sẽ được thực hiện như thế nào? (Hiện nay, đồng chí Tuấn đang được hưởng đầy đủ các quyền lợi của viên chức) 2. Đồng chí Nguyễn Quốc Tuấn có được xem xét để thực hiện quy trình bổ nhiệm lại chức danh Phó trưởng phòng Hành chính – Tổng hợp dự kiến vào 01/02/2020 không?
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Vũ Thị Mến - ngày: 23/12/2019
Hợp đồng 68/2000
Nội dung kiến nghị: Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 03/2019/TT-BNV ngày 14/5/2019 của Bộ Nội vụ quy định: “1. Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc quy định tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP và quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP được điều chỉnh theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về dân sự, pháp luật về thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.”, “5. Các cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc nêu tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng.”. Vậy, xin hỏi: Việc trả lương đối với người lao động hợp đồng theo Nghị định 68 sẽ được thực hiện cụ thể như thế nào? Nếu mức lương mới trả cho người lao động cao hơn mức lương hiện hưởng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu vùng thì có vi phạm luật Lao động không? Việc tăng lương hàng năm cho người lao động căn cứ vào quy định nào của Nhà nước? Các quy định về đào tạo, bồi dưỡng; đánh giá, phân loại; tinh giản biên chế… đối với các trường hợp là Hợp đồng lao động theo Nghị định 68 sẽ được thực hiện như thế nào? Các cơ quan, đơn vị có cần chờ hướng dẫn của Sở Nội vụ tỉnh để ký hợp đồng hay có thể ký luôn khi thông tư 03/2019 có hiệu lực thi hành. Trân trọng
Lĩnh vực: Tiền lương
Trần Xuân Độ - ngày: 19/12/2019
Trợ cấp thôi việc
Nội dung kiến nghị: Tôi là Trần Xuân Độ. Nguyên Kiểm soát viên Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Quảng Sơn Địa chỉ xã Quảng Sơn huyện Đắk Glong, tỉnh Đắk Nông. Khiếu nại về việc giải quyết chế độ thôi việc mà Công ty TNHH MTV Lâm nghiệp Quảng Sơn phải chi trả cho tôi như sau: Năm 2018, do bệnh nặng, sức khỏe giảm sút, tôi được Ủy ban nhân dân tỉnh Đăk Nông cho thôi việc theo nguyện vọng, kể từ ngày 01 tháng 11 năm 2018. Sau 04 lần tôi khiếu nại, 06 lần Bộ tài chính, UBND tỉnh, Sở Lao động TBXH và Sở Tài chính tỉnh Đắk Nông ban hành công văn đề nghị Công ty chi trả trợ cấp thôi việc, thì đến nay, Công ty Lâm nghiệp Quảng Sơn đã chấp nhận chi trả trợ cấp thôi việc. Tuy nhiên, Công ty chỉ chi trả một phần trợ cấp thôi việc của tôi được hưởng, do tính thiếu thời gian làm việc. Công ty đã không hiểu luật hay cố tình không hiểu luật, chỉ chi trả tiền trợ cấp thôi việc cho thời gian tôi làm việc tại Công ty mà không chi trả thời gian làm việc tại doanh nghiệp nhà nước khác (chưa nhận trợ cấp thôi việc) và thời gian từ năm 2009 đến khi thôi việc. Tôi có thời gian làm việc trong các doanh nghiệp nhà nước đến khi thôi việc là 35 năm 3 tháng chưa nhận trợ cấp thôi việc (trước năm 1994, khi Bộ luật Lao động ra đời chưa có chế độ hợp đồng lao động, chế độ thôi việc). Trong đó làm việc tại Công ty Lâm nghiệp Quảng Sơn là 25 năm, làm việc tại các đơn vị thuộc Liên hiệp LNCN Gia Nghĩa - là doanh nghiệp nhà nước thuộc Bộ Lâm nghiệp là 10 năm 3 tháng. Hiện tại, Công ty chỉ chấp nhận tính thời gian để chi trả trợ cấp thôi việc cho tôi từ khi chuyển công tác về Lâm trường Quảng Sơn (tháng 10/1993) đến 31/12/2008 là 15 năm. Không tính thời gian công tác trước khi chuyển đến Lâm trường Quảng Sơn và thời gian từ 01/1/2009 đến khi thôi việc. (Thời gian này, tôi là người quản lý Công ty, Công ty có đóng Bảo hiểm thất nghiệp, tuy nhiên khi thôi việc tôi không nhận BHTN. Và việc người quản lý công ty phải tham gia BHTN là trái quy định của Luật việc làm năm 2013) Kính đề nghị Bộ Nội vụ xem xét, xác định thời gian hưởng trợ cấp thôi việc cho tôi như vậy đã đúng chưa, có trừ đi quãng thời gian làm việc tại các doanh nghiệp nhà nước khác không, có trừ đi thời gian đóng Bảo hiệm thất nghiệp không ? Nếu có thì căn cứ điều khoản nào, thông tư, nghị định nào. Đề nghị Bộ trả lời sớm để Công ty kịp chi trả trong năm 2019. Xin chân thành cám ơn.
Lĩnh vực: Tiền lương
HỒ PHƯƠNG LINH - ngày: 17/12/2019
Trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP của Chính phủ ngày 08/10/2019, hiệu lực ngày 01/12/2019
Nội dung kiến nghị: Tôi xin được hỏi về nội dung Trợ cấp lần đầu theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP của Chính phủ ngày 08/10/2019, hiệu lực ngày 01/12/2019, như sau: Hộ khẩu thường trú của tôi ở huyện Tây Sơn - tỉnh Bình Định, tôi đến công tác tại huyện Vĩnh Thạnh - tỉnh Bình Định, kể từ 31/01/2019 trở về trước trụ sở cơ quan tôi không thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Từ ngày 01/02/2019 trụ sở cơ quan tôi chuyển đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP (NĐ 116) tôi được hưởng chế độ phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng, còn về việc hưởng trợ cấp lần đầu theo quy định NĐ 116 thì được trợ cấp lần đầu là 10 tháng lương cơ sở nhưng phải đáp ứng điều kiện có tối thiểu 03 năm công tác với nữ và 05 năm công tác với nam tại vùng đặc biệt khó khăn mới được hưởng. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP của Chính phủ ngày 08/10/2019, hiệu lực ngày 01/12/2019 (NĐ 79): “Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương cơ sở tại thời điểm nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn”. Như vậy, đến ngày 01/12/2019 thì NĐ 76 có hiệu lực tôi có được hưởng ngay khoản trợ cấp lần đầu là 10 tháng lương cơ sở được hay không?. Trong khi trước đây, phải đáp ứng điều kiện có tối thiểu 03 năm công tác với nữ và 05 năm công tác với nam tại vùng đặc biệt khó khăn mới được hưởng. Tôi xin chân thành cảm ơn!
1 2   [3]   4 5 6 7 8 ...49

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn