Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 60 38 0 22 63.0%
Công chức, viên chức 270 229 0 41 84.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 5 1 0 4 20.0%
Công tác Thanh nên 3 3 0 0 100.0%
Thi đua - Khen thưởng 5 4 0 1 80.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 3 2 0 1 66.0%
Chính quyền địa phương 35 28 0 7 80.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 2 2 0 0 100.0%
Tiền lương 58 44 0 14 75.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Nguyên Văn Thoa - ngày: 05/09/2019
Kiến nghị
Nội dung kiến nghị: Tôi xin kiến nghị như sau . tháng 3 năm 2019 bộ chính trị đã đồng ý cho các địa phương xét đặc cách cho giáo viên lâu năm vào viên chức sau đó bộ nội vụ đã ra thông tư 03 ngày 14/5/2109 sửa đổi bổ sung nghị định 161/2018 CP có hiệu lực ngày 1/7/2019 về điều kiện được xét đặc cách vào viên chức tại mục a khoản 1 điều 14 có ghi như sau người lao động hợp đồng đúng vị trí việc làm đúng pháp luật tại các trường công lập tự bảo đảm chi thường xuyên và tự bảo đảm chi đầu tư ..., tôi xin hỏi vậy hiện nay có trường công lập từ cấp 1 đến cấp 3 nào mà tự bảo đảm chi thường xuyên mà phải dùng hoàn toàn bằng ngân sách nhà nước chứ ? Chính vì điều này đã đánh đố các thầy cô trền toàn quốc về tiêu chuẩn được xét đặc cách mặc dù tôi đã hợp đồng đi dạy 11 năm nay trình độ đại học đóng bảo hiểm đầy đủ các văn bằng chứng chỉ đủ hết tại địa phương có nhu cầu tuyển dụng vị trí việc làm của tôi nhưng vẫn bị loại lý do toàn tỉnh không có trường công lập nào tự bảo đảm chị thường xuyên mà hoàn toàn phải bằng ngân sách nhà nước .thông tư đưa ra tưởng đó là tính nhân văn và ưu việt của Đảng và nhà nước tạo điều kiện cho giáo viên hợp đồng lâu năm như chúng tôi được vào viên chức nhưng thực ra đây là đánh đố giáo viên chúng tôi ,chúng tôi thật buồn .mong chính phủ xem xét tính hợp lý và thực tiễn của thông tư để cho chúng tôi được tiếp tục cống hiến cho nền giáo dục nươc nhà.đó là kiến nghị của tôi cũng như thắc mặc của toàn thể giáo viên hợp đồng lâu năm trên toàn quốc kính mong chính phủ xem xét và có điều chỉnh sớm nhất vì năm học mới đã đến rồi ,tôi xin chân thành cảm ơn ! Tôi là dân đen không biết làm thế nào nên kiến nghị vào đây cho toại nguyên thôi chứ cũng không mong chờ gì được trả lời giái quyết .Nhưng tôi là đảng viên nên tôi vẫn tin tưởng vào sự lãnh đạo của đảng và nhà nước của chính phủ nên còn hy vọng kính cảm ơn.
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Vu thi hue - ngày: 04/09/2019
Xét chuyển viên chức sang công chức
Nội dung kiến nghị: Tôi hiện đang công tác trong đơn vị hành chính sự nghiệp từ năm 2011. Đến năm 2014 được tuyển dụng vào ngạch kế toán viên trung cấp từ năm 2014. Tuy nhiên từ năm 2011 đến năm 2019 tôi được bổ nhiệm làm trưởng phòng HC_TH_ Vị trí yêu cầu trình độ chuyên môn đại học. Vậy cho tôi hỏi, tôi có đủ điều kiện xét tuyển từ viên chức sang công chức không. Xin chân thành cảm ơn.
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Đinh Xuân Phóng - ngày: 03/09/2019
về việc thực hiện Thông tư 03/2019/TT-BNV
Nội dung kiến nghị: Tôi là nhân viên Văn thư được ký hợp đồng làm việc theo Nghị định 68/2000/NĐ -CP , hiện nay tôi được đơn vị thực hiện chấm dứt hợp đồng đã ký và ký hợp đồng mới theo hướng dẫn của Thông tư 03/2019/TT-BNV nhưng số tiền lương theo hợp đồng mới thấp hơn mức lương hiện hưởng theo hợp đồng cũ do không được hưởng mức ưu đãi 30% của ngành y tế. Tôi xin hỏi đơn vị tôi thực hiện như thế có đúng không?
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Trần Kiều Anh - ngày: 03/09/2019
Hồ sơ xét tuyển viên chức sự nghiệp
Nội dung kiến nghị: Kính gửi Bộ Nội vụ! Tôi tên là Trần Kiều Anh, tốt nghiệp trường Đại học Kinh tế chuyên ngành Kế hoạch Tổng hợp. Tôi có vấn đề nhờ Bộ Nội vụ tư vấn như sau: Tại thị xã Quảng Trị, tỉnh Quảng Trị có tuyển 02 viên chức sự nghiệp phụ trách công tác khuyến công làm việc tạiTrung tâm phát triển Cụm công nghiệp và khuyến công thị xã Quảng Trị. Yêu cầu tốt nghiệp Đại học các chuyên ngành: kinh tế, kỷ thuật liên quan đến lĩnh vực công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp hoặc xây dựng hoặc thương mại, quản trị kinh doanh. Với các yêu cầu trên, thì bằng cấp tôi có phù hợp để nộp hồ sơ không? Hoặc nếu một người tốt nghiệp Đại học Kinh tế chuyên ngành Kế toán, hiện là Thạc sỹ chuyên ngành Quản lý kinh tế thì bằng cấp như vậy có phù hợp để nộp hồ sơ xét tuyển không? Rất mong Bộ Nội vụ quan tâm sớm trả lời, tôi xin chân thành cám ơn Bộ Nội vụ đã tạo điều kiện để mọi người có cơ hội được giải quyết vướng mắc. Trân trọng cám ơn.
Lĩnh vực: Chính quyền địa phương
Hoàng Văn Tiến - ngày: 30/08/2019
Đề nghị hướng dẫn Khoản 8,Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019 và xem xét Điều 16, Chương II, Dự thảo lần 1 Thông tư hướng dẫn NĐ 34..
Nội dung kiến nghị: Kính gửi: Bộ Nội vụ Để có cơ sở thực hiện chế độ, chính sách cho cán bộ cấp xã công tác trước ngày 01/01/1998 được tính thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 8 Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019 và việc bố trí số lượng công chức xã phù hợp với công việc hiên tại công chức xã đang thực hiện tại xã. UBND xã Tiền Tiến xin được hỏi và đề nghị bổ sung một số ý kiến cụ thể vào thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định số 34/2019/NĐ - CP với nội dung cụ thể như sau. 1. Về chế độ, chính sách cho cán bộ cấp xã công tác trước ngày 01/01/1998 được tính thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 8 Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019. - Đề nghị Bộ Nội vụ sớm có hướng dẫn cụ thể về hồ sơ để cho cán bộ cấp xã công tác trước ngày 01/01/1998 được cộng tính thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 8 Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019 được thuận lợi, Vì hiện nay UBND xã đến gặp cơ quan BHXH để thực hiện việc lập hồ sơ cho cán bộ cấp xã công tác trước ngày 01/01/1998 thì cơ quan BHXH trả lời là chưa có thông tư hướng dẫn nên chưa có cơ sở thực hiện. - Trường hợp cán bộ cấp xã công tác trước ngày 01/01/1998 hiện chỉ có Quyết định số lượng, đính kèm theo danh sách cán bộ của cả xã do Chủ tịch UBND huyện ký, đóng dấu thì phải cần những hồ sơ gì bổ sung để được hưởng, cộng tính thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội được quy định tại Khoản 8 Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019. Vì thực tế ở chính quyền cấp xã, huyện giai đoạn trước 1998 trở về trước do việc sát nhập huyện, tỉnh rồi lại tách huyện, tỉnh việc lưu trữ hồ sơ cán bộ, thực hiện các thủ tục hành chính về công tác cán bộ của cả 3 cấp xã, huyện, tỉnh còn nhiều yếu kém và thất lạc về hồ sơ. Do vậy, việc đảm bảo đầy đủ hồ sơ theo quy định của Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành là rất khó khăn. Vì vậy, đề nghị Bộ Nội vụ nghiên cứu bổ sung nội dung này vào Thông tư hướng dẫn thực hiện Khoản 8 Điều 2 - Nghị định số 34/2019/NĐ - CP ngày 24/4/2019 của Chính phủ để chính quyền cấp xã có cơ sở lập hồ sơ thực hiện quyền lợi cho cán bộ công tác trước ngày 01/01/1998 được thuận lợi và nhánh chóng. 2. Về bố trí công chức xã Căn cứ vào thực tế công việc hiên đang thực hiện tại địa phương Ủy ban nhân dân xã Tiền Tiến thấy nên bố trí chức danh công chức Tài chính - kế toán 02 người, vì: - Cụ thể như ở xã Tiền Tiến với diện tích hành chính là 1081, 36ha, dân số tại thời điểm 31/12/2018 là 12.740 nhân khẩu, số hộ là: 4002, các hộ, cá nhân liên quan đến thu, chi ngân sách và các khoản thuế, đóng góp theo quy định của pháp luật cả năm khoảng 4000 nghiệp vụ phát sinh. Vì vậy, nếu chức danh công chức Tài chính - kế toán chỉ được bố trí 01 người thì khả năng hoàn thành nhiệm vụ được quy định trong dự thảo thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định số 34/2019/NĐ - CP và Luật Ngân sách Nhà nước, Chế độ kế toán ngân sách và tài chính xã và các văn bản hướng dẫn thi hành là rất kho khăn. Vì vậy, đề nghị Bộ Nội vụ nghiên cứu bổ sung. - Các chức danh công chức khác thì thực tế công việc không nhiều, cụ thể như chức danh Văn hóa - xã hội, Văn phòng - thống kê, vì vậy, trước khi ban hành Thông tư thực hiện đề nghị Bộ Nội vụ nên có khảo sát thực tế tại chính quyền cơ sở để sát thực tế hơn. Từ các nội dung hỏi và đề nghị trên, Ủy ban nhân dân xã Tiền Tiến kính mong được Bộ Nội vụ quan tâm giúp đỡ. Xin trân trọng cảm ơn.
1... 41 42 43 44 45   [46]   47 48 49 50 51 ...77

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn