Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 55 43 0 12 78.0%
Công chức, viên chức 314 265 0 49 84.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 5 1 0 4 20.0%
Công tác Thanh nên 4 4 0 0 100.0%
Thi đua - Khen thưởng 6 6 0 0 100.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 3 3 0 0 100.0%
Chính quyền địa phương 42 38 0 4 90.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 5 4 0 1 80.0%
Tiền lương 69 56 0 13 81.0%
Cải cách hành chính 0 0 0 0 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Tất cả lĩnh vực
VÕ NGỌC HUỆ - ngày: 28/02/2019
thư góp ý văn bản 716 của Văn phòng Bộ ngày 18/02/2019 do đồng chí Chánh Văn phòng Vũ Đăng Minh ký thừa lệnh Bộ trưởng
Nội dung kiến nghị: Tôi tên: Võ Ngọc Huệ, nguyên Phó Vụ trưởng, nghỉ hưu từ 1-11-2017. Tôi làm đơn này gửi đến lãnh đạo Bộ để xem lại cẩn thận văn bản nêu trên như sau, Thưa Bộ trưởng! Ngày 25 tháng 2 năm 2019, tôi nhận được văn bản số 716/BNV/VP của Bộ Nội vụ do Chánh văn phòng, thừa lệnh Bộ trưởng ký ngày 18-2-2019. Về việc này tôi xin có ý kiến gồm 4 nhóm vấn đề dưới đây: Thứ nhất: Tôi xin cám ơn Bộ vì đã có văn bản gửi cho tôi dù khá muộn (sau gần 3 tháng). Tôi đã nghỉ hưu nên hoàn toàn không có ý định gì làm phiền lòng quý vị lãnh đạo. Mọi chuyện cũ, kể cả việc Huân chương lao động hạng 3 tôi coi như đã qua, không vướng bận gì. Tuy nhiên, nhận được văn bản 716/BNV/VP nêu trên gửi cho tôi, xét thấy có những điều bất thường về nội dung nên tôi bắt buộc phải có ý kiến để làm rõ sự tình... Về nội dung thứ nhất trong văn bản cho rằng đơn khiếu nại ngày 20-11-2018 của tôi gửi Bộ là quá thời hiệu là không đúng, lý do : Ngày 6 tháng 1 năm 2018, tôi nhận được văn bản số 4514/BNV/VP của Bộ Nội vụ do Chánh văn phòng, thừa lệnh Bộ trưởng ký ngày 25-8-2017 (sau gần 5 tháng phát hành theo dấu bưu điện kèm theo). Sau đó 2 ngày, tức là ngày 8-1-2018, tôi cấp tốc có văn bản gửi Bộ trường và các đồng chí có liên quan để kiến nghị thu hồi văn bản 4514 nêu trên vì quá sai sót về nội dung lẫn hình thức. Và sau đó, tôi liên tục gửi email và văn bản đến Bộ, để Tâm tư, Góp ý, Kiến nghị nhưng không được trả lời nên buộc lòng tôi phải làm Khiếu nại ngày 20-11-2018. Tôi có đủ chứng cứ về ngày, giờ gửi email, Cổng thông tin điện tử của Bộ đến dấu bưu điện lưu trử trên bì thư để chứng minh rằng mình liên tục theo dõi việc này. Vì vậy, Bộ không thể viện lý do tôi khiếu nại hết thời hiệu. Không lẽ, một cơ quan lớn như Bộ Nội vụ mà lại cố tình không trả lời văn bản công dân, để rồi kéo dài thời gian sau đó đổ thừa là hiết thời hiệu nhằm chối bỏ trách nhiệm. Nếu Bộ hoặc cơ quan Thanh tra tìm hiểu tôi sẽ cung cấp đầy đủ các hồ sơ, ngày giờ liên quan đến việc này mà tôi đang lưu trử. Về nội dung thứ hai Cơ sở pháp lý để xem xét khen thưởng Huân chương lao động hạng ba cho tôi và các anh Võ Văn Sỹ, Nguyễn Huy Kiệm diễn ra từ cuối năm 2016, tức là trước khi chúng tôi nghỉ hưu. Vì vậy, lúc đó phải căn cứ vào Khoản 3, Điều 17 Nghị định 65/2014/NĐ/CP ngày 1 tháng 7 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thi đua, khen thưởng đã nêu “...Huân chương lao động hạng ba để tặng cho cá nhân có quá trình cống hiến lâu dài, liên tục... đạt một trong các tiêu chuẩn sau...Phó Vụ trưởng hoặc chức vụ tương đương từ 10 năm đến dưới 15 năm.” Vậy cụm từ ‘tương đương’ phải được hiểu theo của Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 07/2014/TT/BNV ngày 29-8-2014 của Bộ Nội vụ về việc hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi đua khen thưởng. Trong Thông tư này đã ghi cụ thể như sau “...Chức danh tương đương Phó Vụ trưởng (Phó Cục trưởng) gồm các chức danh lãnh đạo, quản lý được cấp có thẩm quyền bổ nhiệm và được xếp hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo 0,8 hiện nay (hoặc 0,6 theo Nghị định số 25/CP ngày 23-5-1993 của Chính phủ...”. Như vậy quy định là quá rõ ràng, không thể hiểu sai! Và tôi đã đạt tiêu chuẩn theo quy định vì có 19 năm hưởng phụ cấp chức vụ 0,8 tức là Phó vụ trưởng và tương tương phó vụ trưởng. Quý vị cũng nên biết rằng Phó ban, ngành, sở ở TP Hồ Chí Minh có phụ cấp chức vụ (0,8) cao hơn phó ban, ngành, sở các tỉnh (0,7). Văn bản 716/VP-BNV ngày 18-2-2019 mà Bộ vừa ban hành gửi cho tôi lại cố tình bỏ qua Thông tư 07/2014/TT/BNV nêu trên, mà lại căn cứ NĐ91/2017 mới ban hành thời điểm sau này là bất hợp lý, cố tình đánh lận con đen ! (Trước đây, tại văn bản số 4574/BNV/VP của Bộ (mà tôi đã khiếu nại) đã từng dùng nội dung căn cứ vào Khoản 3, Điều 17 Nghị định 65/2014/NĐ/CP ngày 1 tháng 7 năm 2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thi đua, khen thưởng và Khoản 3, Điều 12 Thông tư số 07/2014/TT/BNV ngày 29-8-2014 của Bộ Nội vụ về việc hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thi đua khen thưởng để trả lời cho tôi. Nay tại sao không dám dùng làm căn cứ nữa?) Về nội dung thứ ba: Tôi có lòng tự trọng, tôi không cần sự quan tâm của Bộ trong vấn đề xét khen thưởng, tôi chỉ cần sự công bằng trong công việc. Như Bộ trưởng biết (nếu chưa biết thì cứ hỏi các đồng chí lãnh đạo Vụ Tổ chức Cán bộ trước đây) là tôi đã từng có đơn xin từ chức vì thấy khả năng không hoàn thành nhiệm vụ gửi Bộ trưởng Nguyễn Thái Bình, và đồng chí Bộ trưởng đã cử đồng chí Minh là Vụ trưởng Tổ chức cán bộ đến động viên tôi rút đơn từ chức. Tôi có lẽ là người đầu tiên của Bộ dám gửi đơn từ chức. Tôi cũng được Quyết định cử đi thi chuyên viên cao cấp nhưng vẫn xin không thi vì thấy chưa đủ khả năng. Hoặc tôi từng được Ban cán sự Bộ có Nghị quyết (số 100/NQ/BCS ngày 19-7-2015) để làm quy trình bổ nhiệm Phó Chánh văn phòng Bộ nhưng tôi cũng xin từ chối vì lớn tuổi...Nói như vậy để thấy rằng tôi không thích hai chữ chiếu cố hoặc quan tâm của Bộ cho cá nhân tôi mà chỉ mong Bộ làm đúng, làm khách quan trong trách nhiệm của mình. Vấn đề thứ tư. Về tâm tư, đến giờ này tôi vẫn không hiểu nổi, tại sao Cơ quan Bộ lại ứng xử thiếu chuyên nghiệp đến như vậy. Chỉ một vấn đề đơn giản là đơn thư công dân mà kéo dài gần hai năm chưa giải quyết xong. Không lẽ, Bộ cố tình né tránh, không nhìn thẳng vào bản chất của vấn đề rồi kéo dài để cho qua. Một chính phủ kiến tạo không thể như vậy. Tôi sẽ đưa ra được những chứng cứ ngày, giờ gửi đơn thư đến Bộ và cách giải quyết của Bộ thì có thể nói rằng, cải cách hành chánh tại Bộ là chưa chuyên nghiệp. Về hưu rồi, qua thực tế đụng chạm này, giờ đây tôi mới hiểu ra rằng tại sao có những vụ việc khiếu nại kéo dài mà nhân dân đã và đang theo đuổi hàng chục năm trời như vụ Thủ Thiêm! Phải chăng là do không lắng nghe ý kiến của người dân mà cố tình làm theo ý chủ quan của Cơ quan nhà nước? Cuối cùng, nếu thấy tôi nêu sự việc là đúng đắn, tôi chỉ cần một lời xin lỗi từ cơ quan có trách nhiệm. Nếu tôi sai điểm nào xin phân tích, chỉ rõ. Nếu không trả lời, tôi xin tiếp tục khiếu nại cơ quan cấp cao hơn theo luật định và cần sự hỗ trợ của các tổ chức dân sự, cơ quan ngôn luận. Trên đây là những vấn đề liên quan đến văn bản 716/BNV/VP ngày 18-2-2019 của Bộ Nội vụ gửi cho tôi. Rất mong được Bộ trưởng xem xét và trả lời cho tôi được rõ. Tôi xin chân thành cám ơn.
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
PHẠM VĂN TRƯỢNG - ngày: 27/02/2019
Thi tuyển công chức bộ nội vụ
Nội dung kiến nghị: Kính gửi bộ! Tôi muốn hỏi bộ bao giờ có lịch thi tuyển công chức 2018. Bộ đã tiếp nhận hồ sơ thí sinh khá lâu rồi nhưng chưa có động thái. Trong khi thông báo của bộ là thời gian thi tháng 11/2018. Xin bộ trả lời câu hỏi giúp tôi.
Lĩnh vực: Tổ chức biên chế
Nguyễn Văn Tạo - ngày: 25/02/2019
Về nâng bậc lương trước hạn
Nội dung kiến nghị: Kính gửi: Bộ Nội vụ Tôi tên Nguyễn Văn Tạo được Giám đốc Sở Nội vụ Bến Tre bổ nhiệm và xếp lương vào ngạch Chuyên viên chính bậc 01, hệ số lương 4,40 kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017. Căn cứ vào quy định nâng bậc lương trước thời hạn đối với công chức, viên chức và người lao động hợp đồng thì tôi được đánh giá hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2018 và Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen đã có thành tích trong công tác từ năm 2013-2017. Và tính đến ngày 31 tháng 12 năm 2018 thì tôi còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên. Căn cứ vào quy định thì tôi có được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2019 hay không? Hay chờ đến ngày 01 tháng 01 năm 2020 mới được xét và phải truy lãnh 12 tháng lương. Trân trọng cám ơn!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
MAI THỊ TÂM - ngày: 24/02/2019
Kiểm tra sai phạm làm lọi đề thi chuyên viên chính ở tỉnh Quảng Nam
Nội dung kiến nghị: Đề nghị Bộ Nội vụ kiểm tra sai phạm trong việc lộ đề thi chuyên viên chính tỉnh Quảng Nam. Vì sao có rất nhiều thí sinh có tài liệu đáp án đề thi trước khi thi, gây hoang mang và bất công cho các thí sinh dự thi? Vì vậy đề nghị Bộ nội vụ kiểm tra bảo vệ công lý?
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
HOÀNG THỊ HUYỀN TRANG - ngày: 21/02/2019
Thái độ làm việc và thái độ tiếp dân vi phạm chuẩn mực đạo đức
Nội dung kiến nghị: Chiều ngày 21/2/2019 tôi có tới trụ sở Bảo hiểm xã hội Việt Nam tại 142 Đôi Cấn,Ba Đình, Hà Nội vào phòng số 205 giải quyết các vấn đề cho cá nhân và tập thể ( tiếp dân ) ,lúc đó thời gian là 4h25 phút vẫn chưa hề hết giờ làm việc và giải quyết thắc mắc khiếu nại nhưng cán bộ công nhân viên chức làm việc có thái độ đùa cợt và không quan tâm, không hợp tác với người cần giải quyết vấn đề là chúng tôi, điển hình là ở ô cửa tiếp dân Số 2 - Kế toán, nhân viên tên Đỗ Thị Thanh Nga ( tóc tém ngắn ) có lời lẽ vô văn hoá đối với tôi và mẹ tôi khi chúng tôi thắc mắc về địa điểm khám chữa bệnh vì trên phiếu kê khai mua bảo hiểm không ghi rõ chỉ ghi mã số điểm khám, chúng tôi có hỏi " địa điểm khám chữa bệnh mua trên có phải bệnh viện 354 không vì bình thường chúng tôi vẫn mua ở phường/ xã nhưng do bị trùng thẻ nên hiện tại mới có thể tiếp tục mua lại" nhưng cán bộ , nhân viên tên Nga trên trả lời rất vô trách nhiệm và thiếu hiểu biết " mua làm sao được ở 354, tôi chỉ có trách nhiệm thu tiền tôi không biết, đã kí xác nhận rồi thì nộp tiền thôi thắc mắc ra bên kia hỏi" kèm theo câu " hết giờ làm việc rồi cũng không tha" ...? Và chính bản mua bảo hiểm đó vẫn đăng kí khám chữa bệnh được ở 354 nhưng nhân viên trên không hề nắm rõ và trả lời vô trách nhiệm ! Tại sao có thể chưa hết giờ làm việc mà lại tiếp dân và làm việc với thái độ như trên được ? Chúng tôi là dân chưa biết thì phải giải thích cho chúng tôi hiểu, chúng tôi mất tiền để mua bảo hiểm khám chữa bệnh chứ không đến đó để xin, đồng thời không có dân thì công việc hàng ngày, công việc hiện tại của cán bộ bán bảo hiểm để làm gì, để làm bàn giấy và ngồi chơi không ? Câu nói " hết giờ làm việc rồi cũng không tha " cho thấy cán bộ nhân viên tên Nga vi phạm chuẩn mực đạo đức tối thiểu của 1 người cán bộ, một người có học thức, một người làm công ăn lương mà vô trách nhiệm, thiếu hiểu biết và thiếu chuẩn mực đạo đức , thiếu hut cách cư xử tối thiểu của 1 cán bộ nhà nước đối với dân. Tôi khẩn thiết đề nghị cơ quan có thẩm quyền nhắc nhở và có biện pháp xử lí thích đáng đối với cán bộ/ nhân viên nêu trên để có thể sửa chữa sai phạm và làm gương đối với nhân viên khác đồng thời để những người dân khác đến có thể không phải trải qua điều mà chúng tôi đã gặp phải đồng thời cải thiện thái độ tiếp dân và thái độ làm việc chuẩn mực của 1 người cán bộ nhà nước. Xin cảm ơn !
1... 69 70 71 72 73   [74]   75 76 77 78 79 ...86

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn