Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 60 38 0 22 63.0%
Công chức, viên chức 270 229 0 41 84.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 5 1 0 4 20.0%
Công tác Thanh nên 3 3 0 0 100.0%
Thi đua - Khen thưởng 5 4 0 1 80.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 3 2 0 1 66.0%
Chính quyền địa phương 35 28 0 7 80.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 2 2 0 0 100.0%
Tiền lương 58 44 0 14 75.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Hoàng Đức Duẩn - ngày: 03/01/2020
Xét tuyển đặc cách giáo dục
Nội dung kiến nghị: Kính gửi : Bộ Nội vụ. Tôi có một số thắc mắc mông quý Bộ giải đáp: Tôi tốt nghiệp Cử nhân Giáo dục thể chất(GDTC) có chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm, chứng chỉ nghiệp vụ Công tác Đoàn-Hội-Đội là giáo viên hợp đồng tại trường TH Hưng Thủy từ năm học 2011-2012 đến năm học 2013-2014 tại vị trí việc làm : Giáo viên dạy thể dục. Được phòng nội vụ thẩm định và được trả lương từ ngân sách nhà nước, tại thời điểm đó huyện nhà chưa có chính sách nôpj bảo hiểm cho các giáo viên hợp đồng. Năm học 2014-2015 trường có một giáo viên thể dục được điều động về nên tôi không được hợp đồng nữa. Năm học 2015-2016, đồng chí tổng phụ trách tại trường được chuyển qua làm ở tổ chuyên môn( Tổ trưởng, tổ phó) nên tôi được tạo điều kiện hợp đồng lại tại trường ở vị trí việc làm : Giáo viên Tổng phụ trách + dạy thể dục, được hưởng các chế độ, trợ cấp của một giáo viên hợp đồng trong biên chế : BHYT,BHXH,phụ cấp TPT...... Từ năm 2015, nhà trường đã báo cáo với phòng nội vụ nhu cầu vị trí việc làm còn thiếu là Giáo viên Tổng phụ trách đội nên tôi được tạo điều kiện hợp đồng từ đó đến nay( tổng thời gian là 5 năm học: 2015-2016,2016-2017;2017-2018;2018-2019;2019-2020) được nộp BHXH tổng cộng đến tháng 12 năm 2019 là 44 tháng ( huyện nhà không có chính sách nộp BHXH trong hè cho giáo viên hợp đồng biên chế). Nay nhà nước có chính sách tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên hợp đồng được nộp BHXH trước 31/12/2015 (Công văn số 5378/BNV-CCVC về việc tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên đã có hợp đồng, trong đó tại Khoản 2 nêu đối tượng được xem xét tuyển dụng đặc cách là giáo viên đang làm hợp đồng lao động theo vị trí việc làm giảng dạy tại cơ sở giáo dục công lập, đã có thời gian ký hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội làm công việc giảng dạy tại các cơ sở giáo dục công lập trên địa bàn trước ngày 31/12/2015, trong chỉ tiêu biên chế, có năng lực, trình độ phù hợp với yêu cầu của vị trí cần tuyển dụng). Bản thân tôi cũng như các giáo viên hợp đồng khác rất vui vì chính sách có thể nói là rất nhân văn đó của nhà nước. Nay huyện nhà có kế hoạch tuyển dụng đặc cách nhưng phòng nội vụ lại yêu cầu đơn vị ( Trường TH Hưng Thủy) tuyển dụng tại vị trí việc làm là : Giáo viên đại trà( Giáo viên Tiểu học dạy 9 môn). Khi bản thân thắc mắc thì phòng nội vụ có giải thích : Nếu có đổi vị trí việc làm tôi cũng không trúng tuyển vì ở cấp tiểu học yêu cầu giáo viên tốt nghiệp sư phạm Giáo dục thể chất mới được, còn cấp 2 thì không cần tốt nghiệp sư phạm mà Cử nhân GDTC là được. Vậy cho tôi hỏi: Thứ nhất, phòng nội vụ trả lời như vậy đã đúng chưa? Thứ hai, Phòng nội vụ và nhà trường tuyển giáo viên đại trà như vậy có phù hợp với vị trí việc làm hiện thiếu của nhà trường không( hiện tại nhà trường chưa có tổng phụ trách đội nếu tôi hết hợp đồng, vì không có ai có chứng chỉ Đoàn-Hội-Đội)? Chính sách tuyển dụng của huyện nhà có mang tính nhân văn như nhà nước ta hay chưa? Kính mong quý Bộ giải thích cho bản thân cũng như những giáo viên hợp đồng tại địa phương được rõ. Xin chân thành cảm ơn.
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Nguyễn Cường - ngày: 02/01/2020
TUYỂN DỤNG CÔNG CHỨC BỘ CÔNG THƯƠNG 2019
Nội dung kiến nghị: Kính chào quý Bộ. Tôi mong muốn Bộ Nội vụ xem xét và cho ý kiến về việc tuyển dụng công chức tại Bộ Công thương năm 2019. Năm 2019 Bộ Công thương tuyển dụng công chức làm việc tại các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ. Đối tượng xét tuyển theo Kế hoạch của Bộ Công thương được xác định là những người đủ điều kiện theo quy định tại Nghị định số 140/2017/NĐ-CP về thu hút, tạo nguồn cán bộ từ sinh viên tốt nghiệp xuất sắc, cán bộ khoa học trẻ. Tuy nhiên đến thời điểm thông báo danh sách thí sinh đủ điều kiện xét tuyển lại có cả các đối tượng đủ điều kiện về kinh nghiệm công tác (theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP). Việc Bộ Công thương thực hiện xét tuyển cho cả đối tượng theo Nghị định 140/2017/NĐ-CP và đối tượng đủ điều kiện xét tuyển theo Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ở cùng một vị trí việc làm liệu rằng có đúng không? Và việc cạnh tranh giữa 02 đối tượng như vậy có được bảo đảm không?.
Lĩnh vực: Thi đua - Khen thưởng
Nguyễn Quốc Tùng - ngày: 02/01/2020
Khen thưởng quá trình cống hiến
Nội dung kiến nghị: Tôi đã đảm nhận chức vụ tương đương phó Vụ trưởng hệ số 0,8 từ tháng 9/2010 đến tháng 8/2014; chức vụ Cục trưởng hệ số 0,9 từ tháng 8/2014 đến tháng 10/2018; chức vụ Phó Vụ trưởng - được tính khen thưởng như Cục trưởng hệ số 0,9 từ tháng 10/2018 cho đến ngày nghỉ hưu 3/2020. Như vậy: Tổng thời gian giữ chức tương đương phó Vụ trưởng hệ số 0,8 và chức vụ cao hơn để tính khen thưởng là 9 năm 4 tháng, trong đó thời gian giữ chức vụ cao hơn là 5 năm 6 tháng. Đối chiếu với quy định của Nhà nước về điều kiện thời gian giữ chức vụ của cán bộ được xét tặng huân chương lao động hạng ba (cho cán bộ đã có thông báo nghỉ hưu) nếu đảm nhiệm chức vụ Phó Vụ trưởng hoặc chức vụ tương đương có hệ số phụ cấp 0,8: từ 10 năm đến dưới 15 năm, thì thời gian đảm nhận chức vụ của tôi là 9 năm 4 tháng, chưa đủ 10 năm (nếu tính theo tháng). Tuy thời gian đảm nhận chức vụ để tính khen thưởng của tôi là 9 năm 4 tháng (gần đủ 10 năm theo quy định), nhưng trong đó có 5 năm 6 tháng giữ chức vụ cao hơn chức vụ để tính khen thưởng. Trường hợp của tôi có được xem xét, đề nghị khen thưởng (hoặc có quy định nào về quy đổi thời gian giữ chức vụ cao hơn thành thời gian giữ chức vụ để tính khen thưởng) không. Ghi chú: các điều kiện, tiêu chuẩn khác đều đáp ứng yêu cầu quy định. Xin trân trọng cám ơn!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
MAI THỊ NGỌC TRUNG - ngày: 02/01/2020
Điều hiện chuyển từ viên chức sang công chức không qua thi tuyển
Nội dung kiến nghị: Điều kiện chuyển từ viên chức sang công chức theo thông tư 03/2019TT-BNV ngày 14/5/2019 yêu cầu bằng đại học 60 tháng (không kể thời gian tập sự). tôi được tuyển dụng vào ban bồi thường giải phóng mặt bằng huyện Cần Giờ tháng 9 năm 2006 và được bổ nhiệm viên chức năm 2010, có bằng đại học từ năm 2013 và tháng 7 năm 2017 được bổ nhiệm ngạch chuyên viên và tôi đã đóng bảo hiểm xã hội liên kể từ thời điểm được tuyển dụng vào ban bồi thường đến nay. Vậy tôi có đủ điều kiện chuyển qua công chức không qua thi tuyển hay không? theo văn bản của Sở nôi vụ thành phố Hồ Chí Minh trả lời không.
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
VÕ PHƯỚC DIÊU - ngày: 02/01/2020
Nội dung tại Công văn 5378/BNV-CCVC về việc tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên đã có hợp đồng lao động và đóng BHXH từ 2015 trở về trước.
Nội dung kiến nghị: Xin phép Bộ Nội Vụ cho tôi hỏi. Vợ tôi là giáo viên hợp đồng có thời điểm bắt đầy ký hợp đồng lao động giảng dạy và thời gian nộp bảo hiểm xã hội trước tháng 12 năm 2015 và từ thời điểm đó đến tháng 11 năm 2019 thì vợ tôi có ký hợp đồng lao động giảng dạy và đống bhxh liên tục, nhưng đến tháng 12 năm 2019 khi có công văn xét tuyển đặc cách của bộ thì vợ tôi phải nghỉ để sinh con(từ tháng 11 /2019 về trước vợ tôi vẫn có hợp đồng lao động và nộp bhxh) vậy xin bộ cho hỏi vợ tôi có đủ điều kiện để được nộp hồ sơ xét đặc cách theo công văn 5378 hay không. Xin cảm ơn!
1... 5 6 7 8 9   [10]   11 12 13 14 15 ...77

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn