Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 5, Ngày 3 tháng 12 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 27
Họ và tên: Nguyễn Thị Phương Huê
Địa chỉ : Đọi Tam - Đọi Sơn -Duy Tiên - Hà Nam
Điện thoại : 0389168991
Email : Nguyenthiphuonghue86@gmail.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Điều kiện xét đặc cách giáo viên
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Tôi muốn hỏi: Tôi vào ngành từ 1/10/2008, hiện nay tôi vẫn đang tiếp tục giảng dạy tại đơn vị sự nghiệp công lập trường THCS Châu Sơn, có đóng BHXH bắt buộc thì theo công văn của Bộ GD -ĐT 5378/BNV-CCVC thì tôi có đủ điều kiện để xét tuyển đặc cách hay không? - Trong công văn 5378/ BNV- CCVC có nêu rõ: " có hợp đồng lao động và đóng BHXH trước 31/12/2015, trong chỉ tiêu biên chế, có năng lực phù hợp với yêu cầu vị trí tuyển dụng" là đủ điều kiện xét tuyển đặc cách. Nhưng khi triển khai về tỉnh Hà Nam thì Sở Giáo dục tỉnh Hà Nam lại đưa thêm tiêu chí là " phải hợp đồng liên tục từ năm 2015 đến nay và hợp đồng năm học là 9 tháng". Tôi thiết nghĩ theo công văn 5378 của Bộ nội vụ là tính từ 31/12/2015 trở về trước thì tỉnh lại làm ngược lại là từ năm 2015 đến nay. Trong khoảng thời gian đó trên địa bàn tỉnh có nghỉ năm học 2017-2018 để thi tuyển viên chức thì không thể liên tục được. Hơn nữa năm học 2018-2019 thì 12/09/2018 tỉnh mới ký duyệt quyết định tiếp tục hợp đồng và phải chấm dứt hợp đồng 31/05/2019 thì làm sao chúng tôi đảm bảo đủ điều kiện là 9 tháng. Trong các quyết định hợp đồng của tôi đều được ký đúng theo luật lao động. Vì thế trên địa bàn huyện Duy Tiên chúng tôi trắng bảng, không có trường hợp nào đủ điều kiện đặc cách. Thử hỏi một văn bản đưa ra lại không có tính bao quát và thuyết phục trên địa bàn tỉnh Hà Nam như vậy có chấp nhận được hay không? - Tôi rất mong các cấp lãnh đạo, ban ngành vào cuộc giúp chúng tôi. Vì thời gian cống hiến cho ngành giáo dục của chúng tôi đã hết nửa đời người mà vẫn không được ghi nhận.

Ngày phản ánh: 11/12/2019 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 08/01/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông/Bà Nguyễn Thị Phương Huê, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Ngày 05/11/2019, Bộ Nội vụ đã ban hành Công văn số 5378/BNV-CCVC hướng dẫn các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong việc tuyển dụng đặc cách đối với giáo viên đã có hợp đồng lao động và đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2015 trở về trước. Theo đó, đối tượng được xem xét tuyển dụng đặc cách là giáo viên đang làm hợp đồng lao động theo vị trí việc làm giảng dạy tại cơ sở giáo dục công lập, đã có thời gian ký hợp đồng lao động có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội làm công việc giảng dạy tại các cơ sở giáo dục công lập trên địa bàn trước ngày 31/12/2015, trong chỉ tiêu biên chế, có năng lực, trình độ phù hợp với yêu cầu của vị trí cần tuyển dụng. Việc phân công, phân cấp về thẩm quyền tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức đã được quy định tại khoản 19 Điều 2 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP. Theo đó, Ủy ban nhân dân tỉnh có trách nhiệm, quyền hạn trong việc quản lý về số lượng, tiêu chuẩn, tuyển dụng, sử dụng đối với viên chức. Bộ Nội vụ thông tin để Ông/Bà được biết. Xin trân trọng cảm ơn.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn