Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 5, Ngày 3 tháng 12 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 64
Họ và tên: Lý Văn Mau
Địa chỉ : 84/14 Lý Thường Kiẹt, Rạch Giá, Kiên Giang
Điện thoại : 0964985588
Email : maustkg@gmail.com
Lĩnh vực:Chính quyền địa phương
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Chế độ nâng ngạch lương cán bộ xã theo Nghị đnh 26/2015/NĐ-CP
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Tôi có người anh sinh ngày 01.7.1962, Bí thư Đảng ủy cấp xã, Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã. Anh tôi đang xếp lương ngạch chuyên viên (01.003), bậc cuối, đã tốt nghiệp đại học, 05 năm cuối không bị kỷ luật. Do anh tôi không đủ tuổi tái cử cấp ủy, cũng như hội đồng nhân dân nhiệm kỳ tới, nên xin nghỉ hưu trước tuổi, đồng thời xin nâng ngạch lương lên chuyên viên chính. Tuy nhiên cơ quan thẩm quyền lại cho rằng anh tôi là cán bộ xã nên không thuộc đối tượng được nâng ngạch không qua thi. Tôi nhận thấy cơ quan thẩm quyền trả lời không đúng theo quy định tại Nghị định số 26/2015/NĐ-CP. Vì vậy tôi thắc mắc. Xin hỏi anh tôi có thuộc đối tượng nâng ngạch lên chuyên viên chính hay không? Rất mong nhận được ý kiến tư vaan của luật sư. Xin trân trọng cảm ơn!

Ngày phản ánh: 07/07/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 04/08/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Lý Văn Mau, Vụ Chính quyền địa phương - Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Cán bộ, công chức cấp xã chỉ được xếp lương, không thực hiện việc bổ nhiệm ngạch. Vì vậy, không thể thực hiện việc nâng ngạch không qua thi lên ngạch trên liền kề để nghỉ hưu đối với cán bộ cấp xã như đề nghị của công dân. Vụ Chính quyền địa phương - Bộ Nội vụ thông tin để Ông được biết. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn