Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 3, Ngày 27 tháng 10 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 123
Họ và tên: Phạm Trường Sơn
Địa chỉ : 12 Phan Đăng Lưu, P.7, Q.Bình Thạnh
Điện thoại : 0903969950
Email : ptsonvpdktp@gmail.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Về Quyết định bổ nhiệm lại
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Kính gửi Quý Bộ Nội vụ Tôi hiện đang công tác tại Phòng Tổ chức của đơn vị sự nghiệp công lập, vừa qua tôi có tiến hành tham mưu Giám đốc ký ban hành Quyết định bổ nhiệm lại viên chức quản lý, tại điều 2 của Quyết định bổ nhiệm lại tôi có ghi “ Điều 2. Thời hạn bổ nhiệm lại là 5 năm, từ ngày 01/07/2020”. Tuy nhiên, một số ban, ngành Thành phố không chấp nhận do ghi là “Thời hạn bổ nhiệm lại là 5 năm, từ ngày 01/07/2020” là không đúng mà phải ghi là “ Thời hạn giữ chức vụ là 5 năm, từ ngày 01/07/2020”. Căn cứ theo điều 5 Quyết định 27/2003/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ có quy định “ Điều 5. Thời hạn mỗi lần bổ nhiệm là 5 năm...”. Rất mong quý Bộ giúp có phản hồi sớm là ghi như thế nào là đúng với quy định. Xin chân thành cám ơn quý Bộ.

Ngày phản ánh: 27/07/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 24/08/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Phạm Trường Sơn, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Theo Luật Cán bộ, công chức và Quy định số 105-QĐ/TW ngày 19/12/2017 của Bộ Chính trị về phân cấp quản lý cán bộ và bổ nhiệm, giới thiệu cán bộ ứng cử thì thời hạn mỗi lần bổ nhiệm là 05 năm, khi hết thời hạn giữ chức vụ bổ nhiệm theo quy định thì cấp có thẩm quyền phải xem xét bổ nhiệm lại hoặc không bổ nhiệm lại. Trường hợp cán bộ lãnh đạo, quản lý còn từ 02 năm công tác đến dưới 05 năm thì thời hạn bổ nhiệm lại chỉ tính đến khi đủ tuổi nghỉ hưu; trường hợp còn dưới 02 năm công tác thì cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định kéo dài thời gian giữ chức vụ cho đến khi đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định mà không phải thực hiện quy trình bổ nhiệm lại. Do vậy, tại quyết định bổ nhiệm cần xác định rõ thời hạn giữ chức vụ bổ nhiệm và mốc thời gian để tính thời hạn bổ nhiệm theo quy định. Vụ Công chức - Viên chức thông tin để Ông/Bà được biết. Xin trân trọng cảm ơn.

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn