Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 5, Ngày 3 tháng 12 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 63
Họ và tên: Nguyễn Thu Hiền
Địa chỉ : Tổng cục Phòng chống thiên tai, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn
Điện thoại : 0949118008
Email : hiennt.bnn@gmail.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Bổ nhiệm kế toán trưởng
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Kính gửi: Bộ Nội vụ (Vụ Công chức - Viên chức) Tôi xin hỏi có quy định về độ tuổi bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu đối với cơ quan quản lý nhà nước không? Trường hợp cụ thể: Cơ quan tôi có kế hoạch bổ nhiệm kế toán trưởng cho 1 đơn vị quản lý nhà nước. Công chức này đáp ứng đủ điều kiện, tiêu chuẩn của 1 kế toán trưởng (theo quy định tại Điều 21 Nghị định 174/2016/NĐ-CP ngày 30/12/2016 và Luật Kế toán), tuy nhiên số năm công tác của công chức này chỉ còn 4 năm là sẽ đến tuổi nghỉ hưu (cơ quan đã giao phụ trách kế toán cho công chức này được 1 năm, hiện tại đã hết thời gian giao phụ trách kế toán). Vậy xin hỏi Vụ Công chức, viên chức, công chức này có đủ điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng không? Rất mong sớm nhận được phản hồi của Quý Vụ! Tôi xin trân trọng cám ơn!

Ngày phản ánh: 16/09/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 14/10/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Bà Nguyễn Thu Huyền, Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Theo các quy định của pháp luật hiện hành thì việc bổ nhiệm chức danh kế toán trưởng tại các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập không quy định điều kiện về tuổi bổ nhiệm. Vì vậy, trường hợp nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện, tiêu chuẩn của kế toán trưởng theo quy định tại Luật Kế toán năm 2015 và Nghị định số 174/2016/NĐ-CP ngày 30/12/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Kế toán thì có thể xem xét bổ nhiệm kế toán trưởng. Vụ Công chức - Viên chức, Bộ Nội vụ thông tin để ông/bà được biết. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn