Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 3, Ngày 27 tháng 10 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 318
Họ và tên: Lê Thị Thu
Địa chỉ : Hạt Kiểm lâm huyện Ninh Sơn, tỉnh Ninh Thuận
Điện thoại : 0969089421
Email : thusgthanh@gmail.com
Lĩnh vực:Tiền lương
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Chế độ trợ cấp lần đầu theo NĐ 76/2019/NĐ-CP
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Kính gửi: Bộ Nội Vụ. Tôi là Kế toán đơn vị Hạt Kiểm lâm Ninh Sơn, xin được hỏi Bộ Nội vụ về việc áp dụng thực hiện chế độ trợ cấp lần đầu quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP của Chính Phủ và Nghị định 76/2019/NĐ-CP của Chính Phủ. Đơn vị Hạt Kiểm lâm Ninh Sơn có công chức Ông Phạm Ngọc S công tác tại xã Ma Nới (hệ số khu vực 0,5) và Ông Nguyễn Lâm T công tác tại xã Hòa Sơn (hệ số khu vực 0,2) thuộc vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn theo Quyết định 582/QĐ-TTg ngày 28/4/2017 của Chính phủ. Hai công chức này đã có trên 2 lần chuyển đến và chuyển ra khỏi vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn tuy không liên tục nhưng thời gian công tác ở vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn cộng dồn đối với Ô. Phạm Ngọc S trên 10 năm và Ô.Nguyễn Lâm T trên 5 năm. Hai công chức này chưa được nhận trợ cấp lần đầu. Hiện nay: - Ông Phạm Ngọc S đang làm nhiệm vụ tại xã Ma Nới, thời gian nhận quyết định công tác từ tháng 06/2018 (đến 31/11/2019 là 16 tháng) và tiếp tục công tác ở xã Ma Nới. - Ông Nguyễn Lâm T đang làm nhiệm vụ tại xã Hòa Sơn, thời gian nhận quyết định công tác từ tháng 03/2017(đến 31/11/2019 là 33 tháng) và tiếp tục công tác ở xã Hòa Sơn. Theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ thì hai công chức này chưa được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu (vì có thời gian công tác tại vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn không đủ 5 năm liên tục ở vùng ĐBKK và Nghị định 116/2010/NĐ-CP hết hiệu lực từ ngày 31/11/2019) Theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP của Chính phủ thì hai công chức này có được hưởng chế độ trợ cấp lần đầu không (vì có thời gian đến nhận công tác tại vùng có điều kiện KT-XH đặc biệt khó khăn trước khi Nghị định 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/12/2019). Rất mong được Bộ Nội vụ quan tâm sớm phản hồi và hướng dẫn cụ thể. Xin chân thành cám ơn./.

Ngày phản ánh: 17/09/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 15/10/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Bà Lê Thị Thu, Vụ Tiền lương - Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ và Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLTBNV-BTC ngày 31 tháng 8 năm 2011 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ và Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ- CP. Kể từ ngày 01 tháng 12 năm 2019, chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 08 tháng 10 năm 2019 của Chính phủ. Việc tổ chức thực hiện chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (cấp tỉnh) thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân tỉnh. Vì vậy, đề nghị Bà liên hệ với cơ quan chuyên môn của Ủy ban nhân dân tỉnh Ninh Thuận để được giải đáp. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn