Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 5, Ngày 3 tháng 12 năm 2020


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 317
Họ và tên: Nguyễn Minh Mẫn
Địa chỉ : 24/31 Lương Ngọc Quyến, Văn Quán, Hà Đông
Điện thoại : 0976500179
Email : minhman.ict@gmail.com
Lĩnh vực:Tổ chức biên chế
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Nghỉ hưu trước tuổi theo nghị định 108/2014/NĐ-CP
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

- Bố tôi tên là: Nguyễn Minh Công, sinh ngày 11/1/1965, là giáo viên tiểu học hạng III, trường tiểu học Lê Văn Tám, huyện Phước Sơn, tỉnh Quảng Nam. - Tôi vào ngành ngày 1/4/1981. Biên chế viên chức từ tháng 1/1/1982. - Thời gian đóng BHXH bắt buộc tính đến hết tháng 8/ 2020 là: 39 năm 5 tháng. - Thời gian làm việc nơi có khu vực 0,7 trở lên là: 26 năm 6 tháng. - Hiện tôi hưởng lương bậc 10- Hệ số 4,89 kể từ tháng 1 năm 2016 đến nay. - Nay tôi có nguyện vọng xin nghỉ hưu trước tuổi để hưởng chế độ hưu trí và chế độ tinh giản biên chế tại Nghị định 108/2014/ NĐ-CP ngày 20/11/2014 và Nghị định 113/2018 NĐ-CP ngày 31/8/2018 sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 108. - Tôi đã làm hồ sơ xin nghỉ từ ngày 1/9/2020 và đã được nhà trường, ngành, huyện Phước Sơn đồng ý chấp thuận. - Ngày 5/9/2020 tôi có nhận Quyết định chính thức nghỉ hưu kể từ ngày 1/9/2020. - Cho đến nay, ngày 10/10/2020, tôi vẫn chưa nhận được một chế độ nào cả. - Liệu ngoài việc được hưởng chế độ hưu trí, tôi có được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/ NĐ-CP của Chính phủ không? Nếu không được là vì lí do gì? - Tôi được biết những trường hợp như tôi họ nghỉ ở tháng 1/2020 thì được hưởng chế độ 108 (Tinh giản biên chế), còn trường hợp của tôi ở tháng 9/2020 thì tỉnh không đồng ý. Tôi không biết lí do gì?

Ngày phản ánh: 21/10/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 18/11/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Nguyễn Minh Mẫn, Vụ Tổ chức - Biên chế Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Theo nội dung kiến nghị của người dân, tính đến thời điểm ngày 01/9/2020 thì ông Nguyễn Minh Công đã trên 55 tuổi và có 39 năm, 05 tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, trong đó có 26 năm, 6 tháng làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Do vậy, ông Công được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (tại điểm b khoản 1 Điều 54 Luật bảo hiểm xã hội) và không thuộc đối tượng hưởng chính sách tinh giản biên chế theo quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 113/2018/NĐ-CP ngày 31/8/2018) là đúng với quy định. Vụ Tổ chức - Biên chế Bộ Nội thông tin để Ông được biết. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn