Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 1, Ngày 17 tháng 1 năm 2021


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 250
Họ và tên: Phan Lạc Trung
Địa chỉ : Thôn Đông, Hữu Bằng, Thạch Thất, Hà Nội
Điện thoại : 0945748789
Email : lactrung90@gmail.com
Lĩnh vực:Chính quyền địa phương
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Thực hiện các quyền lợi cho công chức nguồn cấp xã được điều tiết về nơi xa
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM Kính gửi : - Bộ Nội Vụ Tôi tên là: Phan Lạc Trung Ngày sinh 25/05/1990 Nghề nghiệp: Công chức Văn hoá xã hội tại UBND phường Hàng Bồ Cơ quan tuyển dụng: UBND Quận Hoàn Kiếm Địa chỉ thường trú: xã Hữu Bằng, huyện Thạch Thất, TP Hà Nội Điện thoại: 0945.748.789 Tôi xin phản ánh, kiến nghị việc liên quan đến trực tiếp tôi như sau: Năm 2013, tôi có đăng kí tham gia vào lớp đào tạo 1000 công chức nguồn làm việc tại các xã phường thị trấn, giai đoạn 2012 -2015 (theo Quyết định số 5485/QĐ-UBND ngày 27/11/2012. Sau đó tôi được chọn là 1 trong số các học viên của lớp nguồn công chức xã, phường thị trấn giai đoạn 2 của UBND TP Hà Nội. Nhưng nguyện vọng đầu tiên về quê hương – Huyện thạch thất của tôi ko đạt, vì vậy Sở Nội Vụ TP Hà Nội có điều tiết tôi về Hoàn kiếm, cách nhà tôi 30km, (tôi chấp hành và làm đơn tình nguyện điều tiết). Sau đó, theo đề án, tôi được cử đi học và hoàn thành tốt nhiệm vụ học tập, được nhà trường tặng bằng khen. Ngày 01/3/2016, thực hiện quyết định số 174/QĐ-UBND/ngày 14/1/2016 của UBND TP Hà Nội QĐ số 293 ngày 26/02/2016 của UBND Quận Hoàn kiếm về việc tuyển dụng công chức nguồn cấp xã, tôi nhận nhiệm vụ và làm việc tại UBND Phường Hàng Bồ, Hoàn Kiếm, Hà Nội. Từ đó đến nay, sau gần 5 năm nhận nhiệm vụ, Tôi được UBND phường Hàng Bồ đánh giá là có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi, các năm làm việc đều hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao... Tôi cũng vinh dự được kết nạp Đảng ngày 19/8/2016 (chính thức19/8/2017). Bên cạnh đó, tôi cũng từng vinh dự được Quận uỷ trao giấy khen về một số hoạt động của Quận. Qua những chia sẻ, tôi thấy đề án thí điểm công chức nguồn đã giúp tôi có thể cống hiến khả năng của mình theo sự phân công, giúp cho những người trẻ như tôi có thể có một môi trường để phát huy những khả năng, học hỏi thêm những điều mà mình cần tích luỹ. Bên cạnh đó, đề án thí điểm cũng bộc lộ 1 số điểm còn hạn chế khiến tôi và nhiều học viên khác gặp nhiều khó khăn như việc đi lại tới cơ quan của 1 số công chức nguồn (đặc biệt công chức nguồn theo diện điều tiết còn quá xa), sự khác biệt về phong tục tập quán giữa các xã phường, quận huyện khiến trong công việc tôi và 1 số công chức nguồn gặp nhiều khó khăn trong công việc và trong cuộc sống. ... Chính vì vậy, tôi đã từng mạnh dạn có kiến nghị với Sở Nội vụ Thành Phố Hà Nội: Một là: Tôi được biết, với các công chức nguồn cấp xã thuộc diện điều tiết như tôi, đề án có chính sách hỗ trợ (Trang 9, phần IV, mục 1, điểm 4 có nêu “Học viên tình nguyện làm việc tại các xã không có người đăng kí được hưởng chính sách hỗ trợ kinh phí đi lại trong thời gian công tác …. ” . Tuy vậy, 2 năm qua tôi và các học viên tình nguyện viết đơn xin điều tiết chưa được hưởng chính sách này. Cá nhân tôi hàng ngày đi lại từ xã Hữu Bằng - Thạch Thất đến cơ quan (UBND phường Hàng Bồ, Hoàn Kiếm) cả đi và về cũng hơn 60 km nên gặp nhiều khó khăn khi làm theo sự phân công của tổ chức. Vợ tôi mới sinh nên việc này càng khó khăn gấp bội. Hai là:. Tại quê hương (xã Hữu Bằng) tôi được biết hiện tại, đang thiếu công chức chức danh Văn hóa xã Hội. Quan trọng hơn là địa phương tôi, xã Hữu bằng rất muốn tôi về công tác và từng làm văn bản gửi lên cấp huyện điều động tôi về. Tôi từng chạy lên kiến nghị với TP Hà Nội, cán bộ tiếp nhận nói tôi cần gửi kiến nghị sang sở nội vụ TP Hà Nội, nếu ko nhận quay lại đây, Tôi gửi sở không thấy hồi âm, tôi lên ban tiếp công dân TP Hà Nội hỏi thì bị mắng luôn là cái này tự xin về thạch thất chứ ai lại lên đây…?.. Tôi chủ đông liên hệ về thạch thất, gặp gỡ nhiều lần, đã được trưởng phòng nội vụ giao cấp dưới làm thủ tục tiếp nhận tôi, xong xuôi chỉ cần đợi quyết định nhưng 2 năm nay vẫn chưa thấy đâu. Tôi chủ động gặp gỡ, hỏi thì trưởng phòng Nội Vụ có dấu hiệu vòi vĩnh khi cứ đùn đẩy cho chủ tịch huyện, kiểu như “cháu lên gặp chủ tịch huyện chưa”. Tôi lên trình bày với chủ tịch huyện (đã nghỉ hưu) thì cũng bảo gặp trưởng phòng nội vụ. Ông chủ tịch huyện giờ đã nghỉ hưu, chủ tịch huyện mới chắc chắn biết trường hợp của tôi vì tôi đã gửi nội dung này đến bác ấy, nhưng chưa có hồi âm. Mỗi lần gặp gỡ chắc chắn không có đi tay không đâu. Tôi đã chi gấp 40 lần lệ phí thi tuyển công chức để tổ chức quà cáp, gặp gỡ trỉnh bày để tháo gỡ vướng mắc, nguyện vọng xin về quê hương cho đúng với tinh thần của QĐ 5485 năm 2012 của TP Hà Nội về đề án thí điểm công chức nguồn cấp xã. Như vậy là TP Hà Nội đào tạo ra tôi, trải thảm tôi để cống hiến nhưng thực tế quá nhiều khó khăn mà đáng ra Sở nội vụ, TP Hà Nội có thể xử lí để tôi có thể dễ dàng tiếp nhận cống hiến cho công việc hơn nhưng lại chưa được quan tâm đúng mức. Tôi đáng ra được hỗ trợ đi lại theo việc điều tiết nhưng 5 năm chưa được gì, và hàng ngày vẫn đi 60km để đi và về, ảnh hưởng lớn đến công việc. Cấp dưới là Huyện thạch thất, nơi mà tôi muốn được về dù địa phương, xã nhà đã từng làm văn bản xin tôi về thì quan liêu, có dấu hiệu vòi vĩnh quà cáp cho đủ như yêu cầu thì mới cho tôi về. Tôi có bằng chứng, kể cả việc đưa quà cáp hay các hội thoại, ghi âm có dấu hiệu vòi vĩnh. Vì thế, tôi viết những dòng như này kính mong Bộ Nội Vụ có văn bản chỉ đạo trường hợp của tôi phản ánh. Bộ Nội vụ đừng phản hồi lại là trách nhiệm thuộc về TP Hà Nội và Sở Nội vụ, Tôi đã mấy lần chạy lên các cấp ấy rồi nhưng không có hồi âm từ các cấp dưới mới phải phản ánh lên trên. Và tôi khẳng định luôn là lãnh đạo trước của Sở Nội vụ, là ông Trần Huy Sáng đã được được kiến nghị này của tôi nhưng tôi chưa thấy chỉ đạo gì. Hi vọng giống như vụ đánh bài ở Ba vì, Sau Bộ Nội Nụ có văn bản chỉ đạo để Sở Nội vụ quan tâm hơn đến nỗi niềm của tôi! Tôi mong sớm nhận được hồi âm Tôi xin chân thành cảm ơn! Hà nội, ngày 22 tháng 10 năm 2020 Người làm đơn Phan lạc Trung Văn bản gửi kèm đơn Các kiến nghị, văn bản về trường hợp của tôi đã nén rar

Ngày phản ánh: 22/10/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 19/11/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Ông Phan Lạc Trung, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Căn cứ Điều 11 Luật tổ chức chính quyền địa phương năm 2015 về phân định thẩm quyền của chính quyền địa phương; Điều 1 Nghị định số 34/2019/NĐ-CP ngày 24/4/2019 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về cán bộ, công chức cấp xã và người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố đã quy định việc tuyển dụng, sử dụng, luân chuyển cán bộ, công chức cấp xã. Ý kiến của Ông Phan Lạc Trung thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Nội vụ thành phố Hà Nội. Ngày 30/11/2020, Bộ Nội vụ có văn bản số 6310/BNV-CQĐP gửi Sở Nội vụ thành phố Hà Nội để giải quyết theo thẩm quyền. Bộ Nội vụ thông tin để Ông được biết. Trân trọng cảm ơn

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn