Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 1, Ngày 17 tháng 1 năm 2021


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng
THÔNG TIN CHUNG
Số lượt xem : 49
Họ và tên: Đường Thị Ngọc Phượng
Địa chỉ : Số 10, Đường 19/5, Khóm 2, Phường 1, TPTV, tỉnh Trà Vinh
Điện thoại : 0356791238
Email : duongthingocphuong89@gmail.com
Lĩnh vực:Công chức, viên chức
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : Có phải thực hiện chế độ tập sự lần 02 không?
NỘI DUNG PHẢN ÁNH, KIẾN NGHỊ

Em thi tuyển viên chức, sau đó thi đậu và công tác ở đơn vị sự nghiệp công lập (Trường Mẫu giáo xã Thạnh Phú, huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh) vị trí công tác nhân viên văn thư từ tháng 10/2014 (Bằng cấp: Cao đẳng Quản trị văn phòng). Sau đó, em có quyết định bổ nhiệm ngạch viên chức vào tháng 10/2015. Em công tác đến hết tháng 09/2017 thì xin thôi việc (Tức, em công tác tròn 03 năm tại trường). Trong thời gian công tác, em có tham gia BHXH tròn 03 năm (từ ngày 01/10/2014 đến 01/9/2017) và đến hiện tại em vẫn chưa lãnh tiền BHXH. Hơn 02 năm sau, em thi công chức và thi đậu. Em công tác tại Ban Dân tộc tỉnh Trà Vinh kể từ ngày 01/02/2020 đến hiện tại (Bằng cấp: Đại học Quản trị văn phòng). Bộ Nội vụ vui lòng phản hồi giúp em, em có phải thực hiện chế độ tập sự tại Ban Dân tộc tỉnh Trà Vinh không? Em rất hoang mang về vấn đề này, vì hiện tại em chỉ hưởng 85% lương, trong khi em là mẹ đơn thân đang nuôi con nhỏ dưới 24 tháng tuổi và tất cả kinh tế của em chỉ phụ thuộc vào lương nơi em đang công tác (Con em không nhận được tiền trợ cấp từ bố). Em rất mong sớm nhận được phản hồi từ Qúy anh/chị! Em xin chân thành cảm ơn!

Ngày phản ánh: 29/10/2020 Người tiếp nhận: Ngày hẹn trả lời: 10/12/2020
TRẢ LỜI PHẢN ÁNH KIẾN NGHỊ
Liên quan đến phản ánh, kiến nghị của Bà Đường Thị Ngọc Phượng, Bộ Nội vụ có ý kiến như sau: Khoản 12 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP ngày 29/11/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập sửa đổi, bổ sung Khoản 2 và Khoản 4 Điều 20 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức quy định: “2. Thời gian tập sự được quy định như sau: 12 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại C; 06 tháng đối với trường hợp tuyển dụng vào công chức loại D; 4. Không thực hiện chế độ tập sự đối với các trường hợp đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc theo đúng quy định của pháp luật, được bố trí làm việc theo đúng ngành nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm mà thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc (nếu đứt quãng thì được cộng dồn) bằng hoặc lớn hơn thời gian tập sự quy định tại Khoản 2 Điều này”. Trường hợp, bà đã có thời gian công tác ở vị trí nhân viên văn thư, có đóng bảo hiểm xã hội hội bắt buộc theo đúng quy định của pháp luật là 3 năm (từ ngày 01/10/2014 đến ngày 01/9/2017) mà chưa nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì khi được tuyển dụng công chức vào vị trí việc làm mới phù hợp thì không phải thực hiện chế độ tập sự và nếu tuyển dụng công chức vào vị trí làm việc mới không phù hợp thì thực hiện chế độ tập sự theo quy định của pháp luật. Bộ Nội vụ thông tin để Bà được biết. Trân trọng cảm ơn!

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn