Hệ thống thông tin tiếp nhận, xử lý kiến nghị và kết quả giải quyết thủ tục hành chính chính thức đi vào hoạt động từ ngày 16/08/2018

   Thứ 1, Ngày 17 tháng 1 năm 2021


Trang chủ

Phản ánh, kiến nghị
của người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

TRA CỨU KẾT QUẢ PHẢN ÁNH TRỰC TUYẾN

Mã số phản ánh : Tên tổ chức, cá nhân, điện thoại, địa chỉ :
   
   

STT Mã số Trích yếu Tổ chức/cá nhân Nội dung
 
50 02.065619 Mã số và tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành văn hóa Nguyễn Công Thành

- Ngày phản ánh: 18/08/2020

- Ngày trả lời: 15/09/2020
Xin hỏi? Tôi tốt nghiệp Đại học Sư phạm, chuyên ngành Sử, trình độ đào tạo: Đại học - Cử nhân Sử. Tôi được đơn vị sự nghiệp công lập ngành Văn hóa tuyển và trúng tuyển vào vị trí (Nghiên cứu viên - theo vị trí nội dung xét tuyển). Vậy, theo Thông tư liên tịch số 06/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV ngày 30 tháng 6 năm 2016 thì tôi sẽ được xếp vào chức danh "Hướng dẫn viên văn hóa hạng III" hay chức danh "Hướng dẫn viên văn hóa hạng IV". Vì theo tôi hiểu căn cứ Khoản 1, 2, 3, 4 Điều 8, Điều 9 và Điểm b Khoản 1 Điều 12 của Thông tư liên tịch thì được xếp hạng III và đơn vị tôi trúng tuyển cũng xếp hạng III. Nhưng Sở nội vụ bảo sai vì căn cứ vào Điểm d Khoản 2 Điều 8 có nội dung " Có chứng chỉ bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ hướng dẫn viên văn hóa hạng III" nên tôi chỉ được xếp chức danh "Hướng dẫn viên văn hóa hạng IV" tương đương xếp hệ số lương 2,06. Vậy xin hỏi xếp chức danh như thế nào là đúng? Xin trân trọng cảm ơn.
 
51 06.065614 Khen thưởng huân chương kháng chiến hạng 3 Nguyễn Quốc Nam

- Ngày phản ánh: 17/08/2020

- Ngày trả lời: 14/09/2020
Kính thưa Bộ nội vụ. Năm 2017 gia đình tôi có tiến hành kê khai thành tích kháng chiến cho ông tôi là Liệt sĩ Nguyễn Giác - cán bộ ty thương nghiệp tỉnh Phú Yên. Tham gia cách mạng năm 1965, hi sinh năm 1970. Quê quán: kp phú thứ thị trấn phú thứ huyện tây hoà tỉnh phú yên. Từ khi kê khai đến nay gia đình tôi chưa nhận được quyết định và huân chương kháng chiến hạng 3. Kính mong bộ và ban thi đua khen thưởng xem xét quy trình hiện nay tỉnh đã có tờ trình cho ban thi đua khen thưởng chưa và đã có huân chương kháng chiến hạng 3 cho liệt sĩ Nguyễn Giác chưa. Xin cảm ơn
 
52 02.065613 Chế độ trợ cấp một lần khi nghỉ hưu vùng đặc biệt khó khăn Doãn Thị Thuận

- Ngày phản ánh: 17/08/2020

- Ngày trả lời: 14/09/2020
Kính gửi: Bộ Nội vụ Kính mong nhận được ý kiến của Bộ về nội dung sau: Ông Trần Văn Thành có thời gian công tác tại Thôn 3 xã Sông Trà huyện Hiệp Đức, tỉnh Quảng Nam (là vùng đặc biệt khó khăn) 35 năm và đã được hưởng các chế độ đối với vùng đặc biệt khó khăn theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ. Thực hiện Quyết định 582/QĐ-TTg ngày 28 tháng 4 năm 2017 của Chính phủ thì thôn 3 xã Sông Trà không còn là vùng đặc biệt khó khăn và dừng hưởng các chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ. Đến ngày 01/3/2020 ông Trần Văn Thành nghỉ hưu. Vậy căn cứ theo khoản 1, Điều 8 Nghị định 76/2019/NĐ-CP ngày 08/10/2019 hỏi ông Trần Văn Thành có được hưởng chế độ trợ cấp 01 lần khi nghỉ hưu không?
 
53 09.065612 Xếp ngạch bậc lương đối với cán bộ, công chức cấp xã khi thay đổi trình độ chuyên môn Lê Khải Châu

- Ngày phản ánh: 17/08/2020

- Ngày trả lời: 14/09/2020
Kính đề nghị Bộ Nội vụ cho ý kiến về việc khi xếp lương đối với cán bộ, công chức cấp xã khi thay đổi trình độ vào ngạch Chuyên viên, thì cán bộ, công chức cấp xã đó có cần phải đáp ứng đủ điều kiện tiêu chuẩn của ngạch Chuyên viên như Tin học, Ngoại ngữ, chứng chỉ Quản lý Nhà nước ngach Chuyên viên, ... theo quy định tại Thông tư số 11/2014/TT-BNV ngày 09/10/2014 của Bộ Nội vụ hay không? Hay là chỉ đơn thuần là xếp lương vào các ngạch hành chính. Kính mong Bộ Nội vụ cho ý kiến rõ ràng về vấn đề này, để địa phương triển khai, thực hiện!
 
54 11.065606 Tiền lương của viên chức đặc cách có hợp đồng trước 31/12/2015 Nguyễn Mai Huyền

- Ngày phản ánh: 15/08/2020

- Ngày trả lời: 11/09/2020
Thưa bộ. Xin phép cho tôi được hỏi câu hỏi như sau: tôi là viên chức có hợp đồng trước ngày 31/12/2015. Trước khi có quyết định tuyển dụng viên chức, tôi thuộc diện hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế, bậc lương 2/10, ngạch giáo viên mầm non hạng III. Tuy nhiên sau khi có quyết định tuyển dụng viên chức, mức lương của tôi được xếp vào ngạch giáo viên hạng IV, bậc 3/12. Rất nhiều cô khác kể cả giáo viên hạng II cũng bị hạ ngạch như tôi. Lý do phòng đưa ra là do chủ trương của tỉnh chỉ tuyển dụng viên chức hạng IV nên xếp mức lương và bổ nhiệm tất cả đều là hạng IV. Tuy nhiên trong luật viên chức có ghi về quyền của viên chức như sau "Được trả lương tương xứng với vị trí việc làm, chức danh nghề nghiệp". Đối chiếu với thông tư 20/2015/TTLT-BGDĐT-BNV chúng tôi có đầy đủ tiêu chuẩn của giáo viên mầm non hạng III. Vậy tôi mong Bộ giải đáp câu hỏi tại sao chúng tôi thuộc hạng III mà lại xếp theo mức lương hạng IV. Kính mong quý Bộ xem xét và trả lời. Xin cảm ơn quý Bộ.
 
55 02.065603 Hỏi về chứng chỉ bồi dưỡng Phấn Nguyễn Văn

- Ngày phản ánh: 14/08/2020

- Ngày trả lời: 11/09/2020
Tôi xin phép được hỏi vấn đề như sau: Tôi là Nguyễn Văn Phấn hiện đang công tác tại UBND huyện. Năm 2009 tôi trúng tuyển vào ngạch chuyên viên công tác tại 1 phòng thuộc UBND huyện, thông qua cuộc thi do TP Hà Nội tổ chức. Năm 2010 tôi được cử đi học lớp Đào tạo tiền công vụ do Trường Đào tạo Cán bộ Lê Hồng Phong thành phố Hà Nội tổ chức, thời gian học trong khoảng 4 tháng. Sau khi kết thúc khóa học Tôi được cấp Chứng chỉ hoàn thành chương trình Đào tạo tiền công vụ. Sau 1 năm tập sự Tôi đã được Sở Nội vụ Hà Nội quyết định bổ nhiệm chính thức ngạch công chức (chuyên viên). Vậy Tôi muốn hỏi: Chứng chỉ đào tạo tiền công vụ có tương đương với chứng chỉ bồi dưỡng ngạch chuyên viên không? Tôi thấy những đồng nghiệp trúng tuyển vào các năm sau tôi cũng được cử đi học tương tự nhưng kết thúc khóa học được cấp chứng chỉ bồi dưỡng ngạch chuyên viên. Nếu hai chứng chỉ trên không tương đương thì khi tôi đăng ký tham dự bồi lớp bồi dưỡng ngạch chuyên viên có được giảm bớt môn học nào không? Kính mong quý cơ quan giúp đỡ giải đáp thắc mắc. Trân trọng cảm ơn!
 
56 06.065602 Tiền thưởng huân chương chiến công hạng nhất Trần Ngọc Hải

- Ngày phản ánh: 14/08/2020

- Ngày trả lời: 11/09/2020
Tôi tên là Trần Ngọc Hải, có bố là ông Trần Văn Nghĩa, là bộ đội, thương binh hạng 4/4 đã nghỉ hưu, ngày 05/8/2020 bố tôi là 1 trong 8 người được UBND Thị trấn Quốc Oai - Quốc Oai - Hà Nội mời lên trụ sở nhận Huân chương chiến công hạng nhất vì đã có thành tích trong chiến đấu, phục vụ chiến đấu giúp cách mạng Campuchia (tại Quyết định số 1758/QĐ-CTN ngày 21/10/2019 của Chủ tịch nước, vào sổ vàng số 131), nhưng không được nhận tiền thưởng theo quy định (điểm e, khoản 1, điều 70 của Nghị định số 91/2017/NĐ-CP). Xin hỏi bố tôi có được nhận tiền thưởng theo quy định hay không, nếu có thì cơ quan nào có trách nhiệm chi trả.
 
57 11.065601 10 tháng lương cơ sở theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP Là Văn Ngọc

- Ngày phản ánh: 14/08/2020

- Ngày trả lời: 11/09/2020
Em xin hỏi với nội dung như sau: 1. Em được tuyển dụng vào công chức Tư pháp - Hộ tịch của UBND xã Mường Sại, huyện Quỳnh Nhai, tỉnh Sơn La từ ngày 01/4/2016 (Xã Mường Sại thuộc xã khu vực III, xã đặc biệt khó khăn của huyện Quỳnh Nhai theo quyết định số: 582/QĐ-TTg ngày 28/4/2017 của Thủ tướng Chính phủ) theo Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ phải công tác từ đủ 05 năm mới được hưởng 10 tháng lương cơ sở. Hiện nay nghị định số: 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ đã được thay thế bởi Nghị định số: 76/2019/NĐ-CP ngày 10/8/2019 của Chính phủ. Vậy em xin hỏi em có được hưởng 10 tháng lương cơ sở theo Nghị định số: 76/2019/NĐ-CP ngày 10/8/2019 của Chính phủ hay không? 2. Những trường hợp đã được hưởng đầy đủ các khoản phụ cấp (như 70% lương, 0,5 phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) theo Nghị định số: 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ hiện nay được thay thế bởi Nghị định số: 76/2019/NĐ-CP ngày 10/8/2019 của Chính phủ. Vậy xin hỏi có được tiếp tục được hưởng phụ cấp 70% lương hiện hưởng theo Nghị định số: 76/2019/NĐ-CP ngày 10/8/2019 của Chính phủ hay không? Em rất mong được sự phản hồi sớm nhất ạ. Em xin chân thành cảm ơn./.
 
58 02.065600 Về Nghị quyết 102/NQ-CP về giải pháp đối với biên chế sự nghiệp giáo dục và y tế Lê Văn Luật

- Ngày phản ánh: 14/08/2020

- Ngày trả lời: 11/09/2020
Theo nội dung Nghị quyết 102/NQ-CP: "2. Đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập tự bảo đảm một phần chi thường xuyên được ký hợp đồng lao động đối với các vị trí việc làm là giáo viên và viên chức y tế trong tổng số lượng người làm việc hưởng lương từ nguồn thu sự nghiệp được cơ quan có thẩm quyền giao đồng thời, đơn vị phải tăng mức trích lập vào quỹ phúc lợi đủ để giải quyết chế độ, chính sách cho số hợp đồng lao động này khi chấm dứt hợp đồng lao động. 3. Đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập tự bảo đảm một phần chi thường xuyên và đơn vị sự nghiệp giáo dục và y tế công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên được ký hợp đồng lao động (dưới 12 tháng) đối với các vị trí việc làm là giáo viên" Như vậy, xin hỏi: Đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước đảm bảo chi thường xuyên thuộc lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp (trường cao đẳng không phải cao đẳng sư phạm) có được vận dụng theo điểm mục 1 hoặc mục 2 Nghị quyết 102/NQ-CP để ký hợp đồng lao động hoặc hợp đồng lao động dưới 12 tháng với người làm công việc giảng dạy đối tượng sinh viên cao đẳng (giảng viên) hay không?
 
59 11.065585 Lần đầu đến công tác tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn Hà Mạnh Tuấn

- Ngày phản ánh: 04/08/2020

- Ngày trả lời: 01/09/2020
Theo Điều 6, Nghị định 76/2019/NĐ-CP ngày 08 tháng 10 năm 2019 thì "Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp như sau:..." . Tôi là cán bộ Hải quan công tác tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn từ năm 2009, đến tháng 12 năm 2010 thì tôi chuyển công tác ra khỏi vùng điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn. Tháng 4/2014 tôi lại được phân công đến nhận công tác tại vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn . Vậy tôi có được hưởng Trợ cấp lần đầu khi nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn không.
1 2 3 4 5   [6]   7 8 9 10 11 ...60


BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn