Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 68 47 0 21 69.0%
Công chức, viên chức 335 292 0 43 87.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 6 5 0 1 83.0%
Công tác Thanh nên 7 6 0 1 85.0%
Thi đua - Khen thưởng 8 8 0 0 100.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 4 3 0 1 75.0%
Chính quyền địa phương 53 49 0 4 92.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 6 5 0 1 83.0%
Tiền lương 91 71 0 20 78.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Chính quyền địa phương
Phan Lạc Trung - ngày: 22/10/2020
Thực hiện các quyền lợi cho công chức nguồn cấp xã được điều tiết về nơi xa
Nội dung kiến nghị: CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM Kính gửi : - Bộ Nội Vụ Tôi tên là: Phan Lạc Trung Ngày sinh 25/05/1990 Nghề nghiệp: Công chức Văn hoá xã hội tại UBND phường Hàng Bồ Cơ quan tuyển dụng: UBND Quận Hoàn Kiếm Địa chỉ thường trú: xã Hữu Bằng, huyện Thạch Thất, TP Hà Nội Điện thoại: 0945.748.789 Tôi xin phản ánh, kiến nghị việc liên quan đến trực tiếp tôi như sau: Năm 2013, tôi có đăng kí tham gia vào lớp đào tạo 1000 công chức nguồn làm việc tại các xã phường thị trấn, giai đoạn 2012 -2015 (theo Quyết định số 5485/QĐ-UBND ngày 27/11/2012. Sau đó tôi được chọn là 1 trong số các học viên của lớp nguồn công chức xã, phường thị trấn giai đoạn 2 của UBND TP Hà Nội. Nhưng nguyện vọng đầu tiên về quê hương – Huyện thạch thất của tôi ko đạt, vì vậy Sở Nội Vụ TP Hà Nội có điều tiết tôi về Hoàn kiếm, cách nhà tôi 30km, (tôi chấp hành và làm đơn tình nguyện điều tiết). Sau đó, theo đề án, tôi được cử đi học và hoàn thành tốt nhiệm vụ học tập, được nhà trường tặng bằng khen. Ngày 01/3/2016, thực hiện quyết định số 174/QĐ-UBND/ngày 14/1/2016 của UBND TP Hà Nội QĐ số 293 ngày 26/02/2016 của UBND Quận Hoàn kiếm về việc tuyển dụng công chức nguồn cấp xã, tôi nhận nhiệm vụ và làm việc tại UBND Phường Hàng Bồ, Hoàn Kiếm, Hà Nội. Từ đó đến nay, sau gần 5 năm nhận nhiệm vụ, Tôi được UBND phường Hàng Bồ đánh giá là có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi, các năm làm việc đều hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao... Tôi cũng vinh dự được kết nạp Đảng ngày 19/8/2016 (chính thức19/8/2017). Bên cạnh đó, tôi cũng từng vinh dự được Quận uỷ trao giấy khen về một số hoạt động của Quận. Qua những chia sẻ, tôi thấy đề án thí điểm công chức nguồn đã giúp tôi có thể cống hiến khả năng của mình theo sự phân công, giúp cho những người trẻ như tôi có thể có một môi trường để phát huy những khả năng, học hỏi thêm những điều mà mình cần tích luỹ. Bên cạnh đó, đề án thí điểm cũng bộc lộ 1 số điểm còn hạn chế khiến tôi và nhiều học viên khác gặp nhiều khó khăn như việc đi lại tới cơ quan của 1 số công chức nguồn (đặc biệt công chức nguồn theo diện điều tiết còn quá xa), sự khác biệt về phong tục tập quán giữa các xã phường, quận huyện khiến trong công việc tôi và 1 số công chức nguồn gặp nhiều khó khăn trong công việc và trong cuộc sống. ... Chính vì vậy, tôi đã từng mạnh dạn có kiến nghị với Sở Nội vụ Thành Phố Hà Nội: Một là: Tôi được biết, với các công chức nguồn cấp xã thuộc diện điều tiết như tôi, đề án có chính sách hỗ trợ (Trang 9, phần IV, mục 1, điểm 4 có nêu “Học viên tình nguyện làm việc tại các xã không có người đăng kí được hưởng chính sách hỗ trợ kinh phí đi lại trong thời gian công tác …. ” . Tuy vậy, 2 năm qua tôi và các học viên tình nguyện viết đơn xin điều tiết chưa được hưởng chính sách này. Cá nhân tôi hàng ngày đi lại từ xã Hữu Bằng - Thạch Thất đến cơ quan (UBND phường Hàng Bồ, Hoàn Kiếm) cả đi và về cũng hơn 60 km nên gặp nhiều khó khăn khi làm theo sự phân công của tổ chức. Vợ tôi mới sinh nên việc này càng khó khăn gấp bội. Hai là:. Tại quê hương (xã Hữu Bằng) tôi được biết hiện tại, đang thiếu công chức chức danh Văn hóa xã Hội. Quan trọng hơn là địa phương tôi, xã Hữu bằng rất muốn tôi về công tác và từng làm văn bản gửi lên cấp huyện điều động tôi về. Tôi từng chạy lên kiến nghị với TP Hà Nội, cán bộ tiếp nhận nói tôi cần gửi kiến nghị sang sở nội vụ TP Hà Nội, nếu ko nhận quay lại đây, Tôi gửi sở không thấy hồi âm, tôi lên ban tiếp công dân TP Hà Nội hỏi thì bị mắng luôn là cái này tự xin về thạch thất chứ ai lại lên đây…?.. Tôi chủ đông liên hệ về thạch thất, gặp gỡ nhiều lần, đã được trưởng phòng nội vụ giao cấp dưới làm thủ tục tiếp nhận tôi, xong xuôi chỉ cần đợi quyết định nhưng 2 năm nay vẫn chưa thấy đâu. Tôi chủ động gặp gỡ, hỏi thì trưởng phòng Nội Vụ có dấu hiệu vòi vĩnh khi cứ đùn đẩy cho chủ tịch huyện, kiểu như “cháu lên gặp chủ tịch huyện chưa”. Tôi lên trình bày với chủ tịch huyện (đã nghỉ hưu) thì cũng bảo gặp trưởng phòng nội vụ. Ông chủ tịch huyện giờ đã nghỉ hưu, chủ tịch huyện mới chắc chắn biết trường hợp của tôi vì tôi đã gửi nội dung này đến bác ấy, nhưng chưa có hồi âm. Mỗi lần gặp gỡ chắc chắn không có đi tay không đâu. Tôi đã chi gấp 40 lần lệ phí thi tuyển công chức để tổ chức quà cáp, gặp gỡ trỉnh bày để tháo gỡ vướng mắc, nguyện vọng xin về quê hương cho đúng với tinh thần của QĐ 5485 năm 2012 của TP Hà Nội về đề án thí điểm công chức nguồn cấp xã. Như vậy là TP Hà Nội đào tạo ra tôi, trải thảm tôi để cống hiến nhưng thực tế quá nhiều khó khăn mà đáng ra Sở nội vụ, TP Hà Nội có thể xử lí để tôi có thể dễ dàng tiếp nhận cống hiến cho công việc hơn nhưng lại chưa được quan tâm đúng mức. Tôi đáng ra được hỗ trợ đi lại theo việc điều tiết nhưng 5 năm chưa được gì, và hàng ngày vẫn đi 60km để đi và về, ảnh hưởng lớn đến công việc. Cấp dưới là Huyện thạch thất, nơi mà tôi muốn được về dù địa phương, xã nhà đã từng làm văn bản xin tôi về thì quan liêu, có dấu hiệu vòi vĩnh quà cáp cho đủ như yêu cầu thì mới cho tôi về. Tôi có bằng chứng, kể cả việc đưa quà cáp hay các hội thoại, ghi âm có dấu hiệu vòi vĩnh. Vì thế, tôi viết những dòng như này kính mong Bộ Nội Vụ có văn bản chỉ đạo trường hợp của tôi phản ánh. Bộ Nội vụ đừng phản hồi lại là trách nhiệm thuộc về TP Hà Nội và Sở Nội vụ, Tôi đã mấy lần chạy lên các cấp ấy rồi nhưng không có hồi âm từ các cấp dưới mới phải phản ánh lên trên. Và tôi khẳng định luôn là lãnh đạo trước của Sở Nội vụ, là ông Trần Huy Sáng đã được được kiến nghị này của tôi nhưng tôi chưa thấy chỉ đạo gì. Hi vọng giống như vụ đánh bài ở Ba vì, Sau Bộ Nội Nụ có văn bản chỉ đạo để Sở Nội vụ quan tâm hơn đến nỗi niềm của tôi! Tôi mong sớm nhận được hồi âm Tôi xin chân thành cảm ơn! Hà nội, ngày 22 tháng 10 năm 2020 Người làm đơn Phan lạc Trung Văn bản gửi kèm đơn Các kiến nghị, văn bản về trường hợp của tôi đã nén rar
Lĩnh vực: Chính quyền địa phương
Trương Phi Long - ngày: 22/10/2020
Hỏi đáp chính sách
Nội dung kiến nghị: Kính chào các anh chị ở chuyên mục Phản ánh của Bộ Nội vụ. Tôi hiện đang có vướng mắc này, mong các anh chị giúp đỡ ạ. 1. Trên địa bàn huyện A, xã B: đồng chí C đang giữ chức vụ Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã nhiệm kỳ 2016-2021. Tại Đại hội Đảng bộ xã nhiệm kỳ 2020-2025 vừa qua, đồng chí được bầu giữ chức vụ Phó Bí thư Đảng ủy xã. Ban Thường vụ Huyện ủy dự kiến chủ trương giới thiệu Hội đồng nhân dân xã bầu đồng chí C giữ chức vụ Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã. Vậy tôi muốn hỏi là có phải thực hiện quy trình miễn nhiệm chức vụ Phó Chủ tịch HĐND xã đối với đồng chí C hay chỉ thực hiện quy trình bầu bổ sung chức vụ Chủ tịch HĐND xã thôi? 2. Nếu cán bộ cấp xã kiêm nhiệm chức danh cán bộ, công chức cấp xã (ví dụ: Bí thư Đảng ủy xã kiêm Chủ tịch UBND xã hoặc Phó Bí thư Đảng ủy xã kiêm Chủ tịch HĐND xã) mà hưởng phụ cấp kiêm nhiệm thì số lượng biên chế có tính tăng thêm 01 đối với mỗi một chức danh kiêm nhiệm có hưởng phụ cấp kiêm nhiệm ko? VÂN ĐỒN: xã A được giao 23 biên chế, hiện có mặt 20, trong đó đồng chí B là Bí thư Đảng ủy xã kiêm Chủ tịch UBND xã (đồng chí B được hưởng phụ cấp kiêm nhiệm theo NĐ 34/2019/NĐ-CP) thì lúc này số biên chế của xã được tính là 20 hay 21?
Lĩnh vực: Tổ chức biên chế
Nguyễn Minh Mẫn - ngày: 21/10/2020
Nghỉ hưu trước tuổi theo nghị định 108/2014/NĐ-CP
Nội dung kiến nghị: - Bố tôi tên là: Nguyễn Minh Công, sinh ngày 11/1/1965, là giáo viên tiểu học hạng III, trường tiểu học Lê Văn Tám, huyện Phước Sơn, tỉnh Quảng Nam. - Tôi vào ngành ngày 1/4/1981. Biên chế viên chức từ tháng 1/1/1982. - Thời gian đóng BHXH bắt buộc tính đến hết tháng 8/ 2020 là: 39 năm 5 tháng. - Thời gian làm việc nơi có khu vực 0,7 trở lên là: 26 năm 6 tháng. - Hiện tôi hưởng lương bậc 10- Hệ số 4,89 kể từ tháng 1 năm 2016 đến nay. - Nay tôi có nguyện vọng xin nghỉ hưu trước tuổi để hưởng chế độ hưu trí và chế độ tinh giản biên chế tại Nghị định 108/2014/ NĐ-CP ngày 20/11/2014 và Nghị định 113/2018 NĐ-CP ngày 31/8/2018 sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định 108. - Tôi đã làm hồ sơ xin nghỉ từ ngày 1/9/2020 và đã được nhà trường, ngành, huyện Phước Sơn đồng ý chấp thuận. - Ngày 5/9/2020 tôi có nhận Quyết định chính thức nghỉ hưu kể từ ngày 1/9/2020. - Cho đến nay, ngày 10/10/2020, tôi vẫn chưa nhận được một chế độ nào cả. - Liệu ngoài việc được hưởng chế độ hưu trí, tôi có được hưởng chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/ NĐ-CP của Chính phủ không? Nếu không được là vì lí do gì? - Tôi được biết những trường hợp như tôi họ nghỉ ở tháng 1/2020 thì được hưởng chế độ 108 (Tinh giản biên chế), còn trường hợp của tôi ở tháng 9/2020 thì tỉnh không đồng ý. Tôi không biết lí do gì?
Lĩnh vực: Chính quyền địa phương
Vũ Thị Xuân Lộc - ngày: 12/10/2020
Chế độ nghỉ chờ hưu theo Nghị định 26/2015/NĐ-CP
Nội dung kiến nghị: Theo quy định tại Điều 5, Nghị định số 26/2015/NĐ-CP thì: “Cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm còn dưới 2 năm (24 tháng) công tác sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định, nếu không bố trí được vị trí công tác phù hợp và không có nguyện vọng nghỉ hưu trước tuổi thì được nghỉ công tác chờ đủ tuổi sẽ nghỉ hưu”. Thực tế tại địa phương có trường hợp cán bộ nữ là Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân cấp xã, không đủ tuổi tái cử theo quy định (sinh ngày 20/6/1967), còn dưới 2 năm (24 tháng) công tác sẽ đến tuổi nghỉ hưu theo quy định, tuy nhiên, trường hợp trên không đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi (thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 15 năm). Vậy, trường hợp trên có thuộc đối tượng và đủ điều kiện để nghỉ công tác chờ đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 5, Nghị định số 26/2015/NĐ-CP không?
Lĩnh vực: Thi đua - Khen thưởng
Nguyễn Thanh Vinh - ngày: 12/10/2020
Khen thưởng khi công nhận Danh hiệu Khu dân cư văn hóa hàng năm
Nội dung kiến nghị: Kính gửi: Bộ Nội vụ. Thực hiện Nghị định số 91/2017/NĐ-CP ngày 31/7/2017 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thi đua, khen thưởng Nghị định số 122/2018/NĐ-CP ngày 17/9/2018 của Chính phủ quy định về xét tặng danh hiệu “Gia đình văn hóa ” “Thôn văn hóa”, “Làng văn hóa”, “Ấp văn hóa”, “Bản văn hóa”, “Tổ dân phố văn hóa” (gọi chung là Khu dân cư văn hóa). Hiện nay, thành phố Phan Rang - Tháp Chàm, Ninh Thuận chưa thực hiện thưởng tiền kèm theo khi công nhận danh hiệu Khu dân cư văn hóa hàng năm do vẫn còn vướng mắc giữa Bằng chứng nhận theo Nghị định số 91/2017/NĐ-CP và Giấy công nhận theo Nghị định số 122/2018/NĐ-CP. Để có sự thống nhất ý kiến trong tổ chức thực hiện, Tôi xin hỏi Bộ Nội vụ quan tâm trả lời 02 nội dung liên quan đến công tác khen thưởng như sau: 1. Khi Chủ tịch UBND cấp huyện quyết định tặng danh hiệu và cấp "Giấy công nhận" Khu dân cư văn hóa hàng năm theo Nghị định số 122/2018/NĐ-CP có được hưởng tiền thưởng 1,5 lần mức lương cơ sở theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 69 Nghị định số 91/2017/NĐ-CP không (quy định này khi tặng Bằng Chứng nhận Khu dân cư văn hóa)? Nếu đã được hưởng tiền thưởng nêu trên thì các Khu dân cư này có được tiếp tục khen thưởng đạt danh hiệu 5 năm liên tục không ? 2. Hàng năm không được hưởng tiền thưởng theo khoản 1 (1,5 lần mức lương cơ sở) mà chỉ được Chủ tịch UBND huyện xem xét tặng Giấy khen Khu dân cư văn hóa trong năm 5 liên tục và kèm theo mức tiền thưởng 0,6 lần mức lương cơ sở theo Luật Thi đua, Khen thưởng có đúng theo quy định không ? Kính đề nghị Bộ Nội vụ quan tâm hướng dẫn. Trân trọng cảm ơn!
1 2 3   [4]   5 6 7 8 9 ...120

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn