Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 68 47 0 21 69.0%
Công chức, viên chức 335 292 0 43 87.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 6 5 0 1 83.0%
Công tác Thanh nên 7 6 0 1 85.0%
Thi đua - Khen thưởng 8 8 0 0 100.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 4 3 0 1 75.0%
Chính quyền địa phương 53 49 0 4 92.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 6 5 0 1 83.0%
Tiền lương 91 71 0 20 78.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Tiền lương
Lữ Thị Hoa - ngày: 24/07/2020
Đề nghị hướng dẫn chi trả phụ cấp khi được giao phụ trách phòng
Nội dung kiến nghị: Tôi tên Lữ Thị Hoa, cán sự Phòng y tế huyện thuộc UBND huyện, tôi mới được Chủ tịch UBND huyện giao phụ trách phòng y tế huyện cho đến khi bổ nhiệm được người có đủ điều kiện làm lãnh đạo phòng. Khi làm bảng lương của đơn vị, kế toán đơn vị dự kiến chi trả chế độ phụ cấp cho tôi để làm bảng lương, tuy nhiên có 02 luồng ý kiến tham mưu cho rằng: Luồng ý kiến thứ nhất: Được hưởng phụ cấp chức vụ như trưởng phòng (0,3) và đóng BHXH đối với khoản phụ cấp này, căn cứ theo điểm d1, mục II, Thông tư của Bộ Nội vụ số 02/2005/TT-BNV ngày 05 tháng 01 năm 2005 hướng dẫn thực hiện chế độ phụ cấp chức vụ lãnh đạo đối với cán bộ, công chức, viên chức. Luồng ý kiến thứ hai: Không được hưởng phụ cấp chức vụ, chỉ hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc theo khoản d2 (Những người làm những công việc đòi hỏi trách nhiệm cao hoặc đảm nhiệm công tác quản lý không thuộc chức danh lãnh đạo (bầu cử, bổ nhiệm) thì được hưởng phụ cấp trách nhiệm công việc), điều 6, chương 2, Nghị định 204/2004 về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang. Nhưng không đưa ra được mức phụ cấp là bao nhiêu. Kính đề nghị được hướng dẫn, trả lời tôi có được hưởng phụ cấp chức vụ không, nếu có mức hưởng là bao nhiêu. Để các đơn vị cấp cơ sở có căn cứ để thực hiện đúng quy định. Xin chân thành cảm ơn!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Huỳnh Tân Thành - ngày: 22/07/2020
Chính sách thu hút, ưu tiên trong tuyển dụng cán bộ tạo nguồn từ sinh viên có thành tích xuất sắc
Nội dung kiến nghị: Kính gửi Bộ Nội Vụ. Tôi có một số thắc mắc liên quan đến Chính sách thu hút, tạo nguồn, và ưu tiên trong việc tuyển dụng cán bộ từ sinh viên có thành tích học tập xuất sắc. Cụ thể, tôi xin được trình bày vắn tắt như sau: tôi được giải nhì trong kỳ thi Học sinh giỏi cấp Quốc gia (2014) và thủ khoa tốt nghiệp cấp THPT (2014). Sau khi được UBND tỉnh gửi đi đào tạo sư phạm bậc đại học ở nước ngoài (theo cử tuyển), tôi đạt tốt nghiệp đại học loại xuất sắc. Trong danh sách cử tuyển được UBND tỉnh phê duyệt có nêu rõ khi tôi tốt nghiệp về sẽ được cơ quan trường THPT chuyên hệ công lập ở tỉnh tiếp nhận vào công tác không qua thi tuyển công chức. Tuy nhiên, khi tôi nộp đơn xin công tác theo đúng quy trình thì bị từ chối vì Sở Giáo dục nói tôi không còn thuộc dạng đặc tuyển nữa. (1) Nay, nếu tôi mong muốn nộp đơn vào trường THPT chuyên hệ công lập thuộc địa bàn tỉnh Đồng Nai để công tác theo đúng chuyên môn đào tạo sư phạm ban đầu của tôi, thì tôi sẽ được hưởng những ưu tiên nào theo Nghị định số 140/2017/NĐ-CP và theo Luật sửa đổi Luật Cán bộ, công chức có hiệu lực từ ngày 01/7/2020? Đồng thời, để được ưu tuyên xét tuyển không qua thi tuyển viên chức-công chức, tôi phải hoàn thành những thủ tục, hồ sơ nào? (2) Nếu hợp đồng cử tuyển của tôi được ký kết trước khi những nghị định, chính sách mới được ban hành, thì hợp đồng ấy có bị hồi tố không? Kính mong Bộ Nội vụ giúp tôi giải đáp những thắc mắc trên!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Lê Văn Việt - ngày: 22/07/2020
Hướng dẫn, giải đáp các thắc mắc về các điều kiện tuyển dụng công chức không qua thi tuyển
Nội dung kiến nghị: CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM Độc lập – Tự do – Hạnh phúc ĐƠN KIẾN NGHỊ Hướng dẫn, giải đáp các thắc mắc về các điều kiện tuyển dụng công chức trong trường hợp đặc biệt Kính gửi: Bộ Nội vụ. Tôi tên là: Lê Văn Việt. Đơn vị công tác: Thanh tra Sở Giao thông vận tải tỉnh Đắk Nông. Tôi có một số thắc mắc về các điều kiện để được tuyển dụng công chức trong trường hợp đặc biệt, kính đề nghị Bộ Nội vụ giải đáp: - Ngày 15/5/2008, tôi được tiếp nhận vào làm việc tại Sở Giao thông vận tải tỉnh Đắk Nông và được bố trí làm việc tại Thanh tra Sở Giao thông vận tải thời điểm được tuyển dụng tôi đang có bằng Trung cấp. - Ngày 21/01/2009, tôi được Sở Nội vụ tỉnh Đắk Nông công nhận kết quả xét tuyển viên chức chức sự nghiệp của Thanh tra Sở Giao thông vận tải tại thời điểm đó tôi vẫn đang có bằng Trung cấp. - Đến ngày 15/12/2019 tôi có bằng Đại học Luật, ngày 16/12/2019 tôi nộp hồ sơ xin thăng hạng viên chức cho Văn phòng Sở Giao thông vận tải nhưng đến nay vẫn chưa được xem xét thăng hạng. Do đó, hiện nay tôi vẫn đang là viên chức, giữ ngạch cán sự, mã ngạch 01.004, hệ số lương 2.66 và đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đầy đủ. - Hiện nay, Sở Giao thông vận tải tỉnh Đắk Nông đang có nhu cầu xét tuyển công chức không qua thi tuyển cho Thanh tra Sở Giao thông vận tải. Vậy tôi có một số thắc mắc như sau: 1. Bản thân tôi đã có thời gian làm viên chức đủ 05 năm (60 tháng) ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đại học trở lên theo khung năng lực vị trí việc làm của Sở Giao thông vận tải tỉnh Đắk Nông đã được UBND tỉnh Đắk Nông phê duyệt tại Quyết định số 1881/QĐ-UBND ngày 19/11/2019, hiện tôi đang giữ ngạch cán sự, mã ngạch 01.004, đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đầy đủ, đã có bằng đại học từ ngày 15/12/2019 và bản thân tôi phù hợp với vị trí tuyển dụng mà Sở Giao thông vận tải đang có nhu cầu vậy tôi có đủ tiêu chuẩn, điều kiện để được xem xét tuyển dụng công chức không qua thi tuyển không? 2. Theo quy định tại Khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP thì viên chức trong các đơn vị sự nghiệp công lập mới là một trong các trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức vậy Thanh tra Sở Giao thông vận tải có phải là đơn vị sự nghiệp công lập không? các trường hợp đang là viên chức làm việc tại Thanh tra Sở Giao thông vận tải có thuộc trường hợp tuyển dụng công chức không qua thi tuyển không? 3. Tại Điểm a Khoản 3 Điều 1 Thông tư số 03/2019/TT-BNV đã quy định tiếp nhận đối với các trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng công chức: “Các trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học trở lên và có ít nhất 05 năm công tác ở vị trí việc làm yêu cầu trình độ đào tạo đại học trở lên quy định tại Điều 19 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 11 Điều 1 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP, bao gồm:” vậy tôi xin hỏi điều kiện có bằng tốt nghiệp đại học trở lên tại quy định nêu trên nghĩa là người được xem xét tuyển dụng chỉ cần có bằng đại học là đủ điều kiện hay buộc người được xem xét tuyển dụng phải có bằng đại học 05 năm trở lên mới đủ điều kiện để xem xét tuyển dụng? Người được xem xét tuyển dụng có cấn được xếp lương tương ứng với lương công chức ngạch chuyên viên hay không? Và thời gian được xếp lương tương ứng với lương công chức ngạch chuyên viên thì có cần đủ 05 năm không?. Kính đề nghị Bộ Nội vụ quan tâm, giải đáp các thắc mắc của tôi, để bản thân có thể hiểu đúng hơn các quy định của pháp luật. Tôi xin chân thành cảm ơn!
Lĩnh vực: Tiền lương
Nguyễn Thị Ngọc Ánh - ngày: 22/07/2020
Chế độ chuyển vùng đối với cán bộ giáo viên theo Nghị định 76
Nội dung kiến nghị: Tôi mong quý bộ trả lời sớm cho tôi một vấn đề sau: Theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu. Cơ quan tôi có 01 trường hợp cán bộ giáo viên nghỉ hưu vào ngày 01/7/2019. Vậy mức mức lương tối thiểu để tính chi trả trợ cấp chuyển vùng là 1.390.000đ hay 1.490.000đ? Tôi xin chân thành cảm ơn!
Lĩnh vực: Tiền lương
Nguyễn Minh Trí - ngày: 22/07/2020
Viên chức trước khi tuyển dụng đã có thời gian đóng BHXH, xếp lương thế nào?
Nội dung kiến nghị: Tôi tên là Nguyễn Minh Trí công tác tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố Phan Thiết (tỉnh Bình Thuận) từ tháng 02/2006 đến nay, thực hiện công việc chuẩn bị đầu tư dự án, giám sát chất lượng công trình, thanh quyết toán dự án hoàn thành. Quá trình công tác được xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004, diễn biến quá trình đóng bảo hiểm xã hội như sau: + Tháng 2/2006 ÷ 6/2007: theo tiền lương là 854.700 đồng. + Tháng 7/2007 ÷ 9/2008: theo bậc lương 1/10, hệ số 1,785 (2,1×0,85). + Tháng 10/2008 ÷ 9/2011: theo bậc lương 1/10, hệ số 2,1. + Tháng 10/2011 ÷ 5/2012: theo bậc lương 2/10, hệ số 2,41. + Tháng 6/2012 ÷ 9/2014: theo bậc lương 2/9, hệ số 2,67. + Tháng 10/2014 ÷ 6/2018: theo bậc lương 3/9, hệ số 3,0. + Tháng 7/2018 đến nay: theo Bậc lương 4/9, hệ số 3,33. Từ tháng 02/2006 ÷ 5/2012 tôi làm việc tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố Phan Thiết thực hiện công việc chuẩn bị đầu tư dự án, giám sát chất lượng công trình, thanh quyết toán dự án hoàn thành với bằng tốt nghiệp Cử nhân Cao đẳng (ngành xây dựng) từ tháng 06/2012 đến nay làm việc tại Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố Phan Thiết thực hiện công việc chuẩn bị đầu tư dự án, giám sát chất lượng công trình, thanh quyết toán dự án hoàn thành với bằng tốt nghiệp Đại học (ngành xây dựng). Từ tháng 02/2006 đến tháng 05/2020 làm việc theo hình thức hợp đồng, tháng 6/2020 tôi được tuyển dụng chính thức vào viên chức (theo hình thức tiếp nhận các trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng) của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố Phan Thiết (theo vi trí việc làm trình độ đại học) tiếp tục thực hiện công việc chuẩn bị đầu tư dự án, giám sát chất lượng công trình, thanh quyết toán dự án hoàn thành. Nhưng theo Quyết định tuyển dụng tháng 6/2020, tiền lương tính theo bậc hệ 3/9, hệ số 3,33 (hệ số lương do Phòng Nội vụ thành phố Phan Thiết thẩm định) chỉ tính bắt đầu từ thời điểm được cấp bằng đại học là tháng 6/2012 đến nay (thời gian từ tháng 02/2006 đến tháng 05/2020 không được tính khi thẩm định để xếp bậc lương). Tuy nhiên, theo các quy định hiện hành: - Theo Điểm 4 Khoản 7 Điều 2 Nghị định 161/2018/NN-CP ngày 29/11/2018 quy định: “Trường hợp người được tuyển dụng, tiếp nhận vào viên chức theo quy định tại Nghị định này được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trước ngày tuyển dụng, tiếp nhận vào viên chức được tính để làm căn cứ xếp lương theo chức danh nghề phù hợp với vị trí việc làm được được tuyển dụng”. - Theo Khoản 3 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 quy định: “Thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc của người được tuyển dụng đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng (nếu có) tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp nâng lương vào chức danh nghề”. - Theo Điều 15 Thông tư 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 quy định:“Khi viên chức chuyển đến đơn vị sự nghiệp công lập mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết hợp đồng làm việc với viên chức và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của viên chức”. - Theo Khoản a Điểm 10 mục II Thông tư 79/2005/TT-BNV ngày 10/8/2005 quy định “Trường hợp được bố trí làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ, thừa hành, phục vụ trong cơ quan Nhà nước hoặc đơn vị sự nghiệp của Nhà nước theo đúng trình độ chuyên môn của chuyên ngành đã được đào tạo. ....Việc chuyển xếp lương vào ngạch công chức, viên chức được bổ nhiệm được căn cứ vào thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội theo thang lương, bảng lương do Nhà nước quy định để xếp vào bậc lương trong ngạch công chức, viên chức được bổ nhiệm...”. Căn cứ vào các quy định nêu trên, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc. Quý cơ quan xem xét hướng dẫn thời gian từ năm 2006 đến tháng 5/2012 làm việc tại của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng thành phố Phan Thiết (với bằng tốt nghiệp Cử nhân Cao đẳng (ngành xây dựng) theo đúng chuyên môn, nghiệp vụ trước khi được tuyển dụng có được tính vào thời gian để xét xếp hệ số lương tại thời điểm tuyển dụng là tháng 6/2020 hay không? Đồng thời hướng dẫn cách tính xếp hệ số lương tại thời điểm tuyển dụng cụ thể như thế nào?
1 2 3 4   [5]   6 7 8 9 10 ...110

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn