Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 68 47 0 21 69.0%
Công chức, viên chức 335 292 0 43 87.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 6 5 0 1 83.0%
Công tác Thanh nên 7 6 0 1 85.0%
Thi đua - Khen thưởng 8 8 0 0 100.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 4 3 0 1 75.0%
Chính quyền địa phương 53 49 0 4 92.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 6 5 0 1 83.0%
Tiền lương 91 71 0 20 78.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Vũ Thị Mến - ngày: 23/12/2019
Hợp đồng 68/2000
Nội dung kiến nghị: Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 03/2019/TT-BNV ngày 14/5/2019 của Bộ Nội vụ quy định: “1. Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc quy định tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP và quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP được điều chỉnh theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về dân sự, pháp luật về thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị.”, “5. Các cá nhân đang ký hợp đồng lao động để làm những công việc nêu tại Điều 1 Nghị định số 68/2000/NĐ-CP, quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng.”. Vậy, xin hỏi: Việc trả lương đối với người lao động hợp đồng theo Nghị định 68 sẽ được thực hiện cụ thể như thế nào? Nếu mức lương mới trả cho người lao động cao hơn mức lương hiện hưởng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu vùng thì có vi phạm luật Lao động không? Việc tăng lương hàng năm cho người lao động căn cứ vào quy định nào của Nhà nước? Các quy định về đào tạo, bồi dưỡng; đánh giá, phân loại; tinh giản biên chế… đối với các trường hợp là Hợp đồng lao động theo Nghị định 68 sẽ được thực hiện như thế nào? Các cơ quan, đơn vị có cần chờ hướng dẫn của Sở Nội vụ tỉnh để ký hợp đồng hay có thể ký luôn khi thông tư 03/2019 có hiệu lực thi hành. Trân trọng
Lĩnh vực: Tiền lương
Đỗ Thị Dũng - ngày: 21/12/2019
Hỏi về chế độ 116
Nội dung kiến nghị: Bản thân tôi là giáo viên đã dạy hơn 10 năm ở xã khó khăn, năm học 2018_2019, tôi đã dạy ở thôn đặc biệt khó khăn của xã thoát nghèo, năm học 2019_2020 tôi ra dạy ở thôn không còn khó khăn của xã đã thoát nghèo thì tôi có nhận được trợ cấp một lần của nghị định 116 không
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
NGUYỄN THỊ DIỆU LINH - ngày: 21/12/2019
Xếp lương viên chức
Nội dung kiến nghị: Tôi tên là Nguyễn Thị Diệu Linh. Tôi làm tại một Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện. Tôi đã làm được 13 tháng hợp đồng tại Ban, có đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ 13 tháng và làm về lĩnh vực giải phóng mặt bằng. Ngày 9/12/2019 tôi có bằng thạc sĩ đúng chuyên ngành, phù hợp với vị trí việc làm. Ngày 18/12/2019 tôi được xét viên chức sự nghiệp đúng vị trí việc làm tôi dự tuyển. Giả sử, nếu 1/1/2020 tôi có quyết định về việc trúng tuyển viên chức sự nghiệp đúng vị trí việc làm tôi đang làm, bằng thạc sĩ của tôi đúng theo chuyên ngành tôi dự tuyển, thì tôi sẽ được hưởng lương theo bậc mấy? Và nếu Phòng Nội vụ xếp lương cho tôi theo hệ số 2.34 thì liệu rằng có đúng hay không? Tôi mong được Bộ Nội vụ trả lời sớm nhất ạ! Tôi xin trân trọng cảm ơn!
Lĩnh vực: Tiền lương
Vũ Thị Linh - ngày: 19/12/2019
Trợ cấp chuyển vùng quy định tại Nghị định 76/2019/NĐ-CP
Nội dung kiến nghị: Từ ngày 01/12/2019 Nghị định 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực, cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại địa bàn xã Mường Nhé huyện Mường Nhé tỉnh Điện Biên đang rất băn khoăn về một số chế độ chính sách có liên quan trực tiếp đến bản thân. Chúng tôi xin hỏi: Căn cứ Quyết định 447/QĐ-UBDT ngày 19/9/2013 của Ủy ban Dân tộc v/v Công nhận thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực I, II, III thuộc vùng dân tộc và miền núi giai đoạn 2012-2015, Quyết định 582/QĐ-TTg ngày 28/4/2017 của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt danh sách thôn đặc biệt khó khăn, xã khu vực III, khu vực II, khu vực I thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi giai đoạn 2016-2020 thì xã Mường Nhé ra khỏi danh sách xã đặc biệt khó khăn trở thành xã loại II từ năm 2013. Tuy nhiên áp dụng khoản 3, điều 2 Nghị định 116/2010/NĐ-CP chúng tôi vẫn được hưởng các chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP đến hết tháng 11/2019. Hiện nay (từ ngày 01/12/2019 ngày Nghị định 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực), chúng tôi đã không còn được hưởng các chế độ chính sách đối với cán bộ, công chức công tác ở vùng đặc biệt khó khăn nữa. Vậy chúng tôi (những người đang công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm) có được hưởng chế độ trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 8 Nghị định 76/2019/NĐ-CP hay không?
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Đinh Như Khánh - ngày: 19/12/2019
Điều kiện dự thi chuyên viên chính
Nội dung kiến nghị: Năm 2016, tôi nộp hồ sơ dự thi nâng ngạch chuyên viên chính nhưng không đỗ. Năm 2018, tôi lại nộp hồ sơ nhưng không được cho dự thi, lý do: Tôi chỉ có chứng chỉ ngoại ngữ B (chứng chỉ ngoại ngữ A, B, C trước đây). Thực hiện Công văn số 5992/BNV-CCVC ngày 03/12/2019 của Bộ trưởng Bộ Nội vụ về việc thi nâng ngạch công chức, thăng hạng viên chức lên chuyên viên chính năm 2019 của tỉnh Thừa Thiên Huế; Sở Nội vụ có công văn về nộp hồ sơ dự thi, trong đó yêu cầu "...chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 3 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam; chứng chỉ trình độ C của một trong năm ngôn ngữ Anh, Pháp, Nga, Đức và Trung Quốc". Xin hỏi yêu cầu về chứng chỉ ngoại ngữ như vậy có đúng không và quy định tại văn bản nào? Trân trọng cảm ơn.
1... 43 44 45 46 47   [48]   49 50 51 52 53 ...110

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn