Lĩnh vực Số câu hỏi Đã trả lời đúng hạn Đã trả lời quá hạn Chưa trả lời Tỷ lệ %
Tổ chức biên chế 68 47 0 21 69.0%
Công chức, viên chức 335 292 0 43 87.0%
Tổ chức phi chính phủ 4 4 0 0 100.0%
Văn thư Lưu trữ 6 5 0 1 83.0%
Công tác Thanh nên 7 6 0 1 85.0%
Thi đua - Khen thưởng 8 8 0 0 100.0%
Tôn giáo, Tín ngưỡng 0 0 0 0 0.0%
Thanh tra 4 3 0 1 75.0%
Chính quyền địa phương 53 49 0 4 92.0%
Đào tạo, bồi dưỡng cán bộ công chức 6 5 0 1 83.0%
Tiền lương 91 71 0 20 78.0%
Cải cách hành chính 1 0 0 1 0.0%


TRANG CHỦ


Phản ánh, kiến nghị của
người dân, doanh nghiệp


Hỏi đáp


Trả lời kiến nghị của cử tri


Hướng dẫn sử dụng

Danh sách các tin nhắn phản ánh

Họ và tên : (*)
Địa chỉ : (*)
Email : (*)
Số điện thoại : (*)
Lĩnh vực :
Nơi phản ánh, kiến nghị :
Phản ánh, kiến nghị về việc  : (*)
Nội dung phản ánh, kiến nghị : (*)

Danh sách các cuộc gọi phản ánh

Tệp tin đính kèm : [Chỉ nhận file doc, docx, pdf, jpg, jpeg, tif, rar, zip]
Mã xác nhận:
 
Lĩnh vực: Tất cả lĩnh vực
Lương Vương Hùng - ngày: 09/07/2020
Tiêu chuẩn đào tạo để thăng hạng viên chức văn thư
Nội dung kiến nghị: Theo Thông tư số 14/2014/TT-BNV ngày 31/10/2014 của Bộ Nội vụ quy định chức danh, mã số ngạch và tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn các ngạch công chức chuyên ngành văn thư thì khoản 4 Điều 6 quy định Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng: a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành văn thư lưu trữ, nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng bổ sung kiến thức nghiệp vụ văn thư b) Có chứng chỉ bồi dưỡng quản lý nhà nước và nghiệp vụ ngạch văn thư c) Có chứng chỉ ngoại ngữ trình độ bậc 2 (hoặc tương đương) khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam theo quy định tại Thông tư số 01/2014/TT-BGDĐT ngày 24/01/2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam hoặc có chứng chỉ tiếng dân tộc đối với những vị trí việc làm yêu cầu sử dụng tiếng dân tộc d) Có chứng chỉ tin học với trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản theo quy định tại Thông tư số 03/2014/TT-BTTTT ngày 11/3/2014 của Bộ Thông tin và Truyền thông quy định Chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin. Tuy nhiên, tiêu chuẩn này là dành cho công chức, còn đối với viên chức thì chỉ mượn mã ngạch để xếp lương cho viên chức văn thư. Tôi đã có bằng Đại học ngành Quản trị văn phòng, Trung cấp ngành Văn thư lưu trữ và Chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên. Vậy nếu bây giờ tôi đăng ký thi thăng hạng viên chức thì Điểm b, khoản 4, Điều 6 quy định phải có "Có chứng chỉ bồi dưỡng quản lý nhà nước và nghiệp vụ ngạch văn thư", tôi xin phép được hỏi nội dung như sau: 1. Đã có cơ quan nào đào tạo chứng chỉ bồi dưỡng quản lý nhà nước và nghiệp vụ ngạch văn thư chưa? 2. Nếu có chứng chỉ quản lý nhà nước không thì có được không? 3. Chứng chỉ quản lý nhà nước ngạch chuyên viên có thể thay thế điểm b, khoản 4, Điều 6 Thông tư số 14/2014/TT-BNV được không? Trên đây là nội dung phản ánh của tôi, kính mong được xem xét để đảm bảo quyền lợi cho viên chức văn thư nói chung và cá nhân tôi nói riêng. Tôi xin chân thành cám ơn trong thời gian chờ kết quả!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Nguyễn Thanh Bình - ngày: 07/07/2020
Về việc nộp chứng chỉ ngoại ngữ trong thủ tục chuyển từ giảng viên chính sang chuyên viên chính
Nội dung kiến nghị: Trước đây tôi là giảng viên trường CĐSP Yên Bái, năm 2018 tôi được bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp giảng viên chính (GVC) hạng II (theo QĐ số 2812/QĐ-UBND ngày 25/12/2018 của UBND tỉnh Yên Bái). Trong kỳ thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp từ GV (hạng III) lên GVC năm 2017 do Bộ GD-ĐT tổ chức tôi đã được miễn thi ngoại ngữ (vì có bằng Tiến sĩ được đào tạo toàn thời gian tại nước ngoài do Bộ GD-ĐT cử đi học theo đề án 322), và đã thi đạt trong kỳ thi thăng hạng này. Hiện nay tôi đã được UBND tỉnh điều chuyển từ viên chức sang công chức và công tác tại Sở GD-ĐT Yên Bái. Tôi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ theo quy định để Sở Nội vụ Yên Bái làm thủ tục chuyển chức danh nghề nghiệp từ GVC sang chuyên viên chính (CVC). Tuy nhiên, Sở Nội vụ Yên Bái yêu cầu tôi phải nộp chứng chỉ ngoại ngữ theo quy định đối với chức danh CVC thì mới làm thủ tục chuyển sang ngạch mới. Vậy trường hợp của tôi có phải nộp chứng chỉ ngoại ngữ không? Xin cảm ơn Bộ Nội vụ.
Lĩnh vực: Tiền lương
NGUYỄN VĂN ĐẠT - ngày: 07/07/2020
CHẾ ĐỘ CHÍNH SÁCH
Nội dung kiến nghị: Tôi đang công tác tại huyện Lý Sơn, tỉnh Quảng Ngãi. Được tuyển dụng năm 2013 và đã được hưởng tất cả các chế độ theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Trong đó, đã hưởng phụ cấp thu hút 70% trong thời gian được 5 năm. Ngày 08/10/2019, Chính phủ ban hành nghị định 76/2019/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Theo đó, tại điểm 2, Điều 1 Phạm vị điều chỉnh quy định về vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có các xã khu vực III thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi, xã đảo đặc biệt khó khăn theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ. Theo quyết định số 1010/QĐ-TTg ngày 10/8/2018 của Thủ tướng Chính phủ thì huyện Lý Sơn vẫn nằm trong danh sách thuộc vùng khó khăn. Vấn đề tôi xin hỏi: 1. Thực hiện Nghị Quyết 867/NQ-UBTVQH14 ngày 10/01/2020 của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội về việc sắp xếp các đơn vị hành chính cấp huyện, cấp xã thuộc tỉnh Quảng Ngãi. Theo đó, trên địa bàn huyện Lý Sơn không còn đơn vị hành chính cấp xã kể từ ngày 01/4/2020. Vậy tôi có nằm trong phạm vi điều chỉnh của Nghị định 76/2019/NĐ-CP hay không? 2. Tôi đã hưởng đủ phụ cấp thu hút 70% theo nghị định 116/2010/NĐ-CP. Vậy tôi có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút 70% thêm 5 năm nữa theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP hay không? 3. Tôi có đồng nghiệp vừa được tuyển dụng năm 2018, đã hưởng chế độ nghị định 116/2010/NĐ-CP được 02 năm. Vậy, đồng nghiệp tôi có tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút 70% thêm 03 năm nữa được hay không? Xin cảm ơn
Lĩnh vực: Chính quyền địa phương
Lý Văn Mau - ngày: 07/07/2020
Chế độ nâng ngạch lương cán bộ xã theo Nghị đnh 26/2015/NĐ-CP
Nội dung kiến nghị: Tôi có người anh sinh ngày 01.7.1962, Bí thư Đảng ủy cấp xã, Chủ tịch Hội đồng nhân dân xã. Anh tôi đang xếp lương ngạch chuyên viên (01.003), bậc cuối, đã tốt nghiệp đại học, 05 năm cuối không bị kỷ luật. Do anh tôi không đủ tuổi tái cử cấp ủy, cũng như hội đồng nhân dân nhiệm kỳ tới, nên xin nghỉ hưu trước tuổi, đồng thời xin nâng ngạch lương lên chuyên viên chính. Tuy nhiên cơ quan thẩm quyền lại cho rằng anh tôi là cán bộ xã nên không thuộc đối tượng được nâng ngạch không qua thi. Tôi nhận thấy cơ quan thẩm quyền trả lời không đúng theo quy định tại Nghị định số 26/2015/NĐ-CP. Vì vậy tôi thắc mắc. Xin hỏi anh tôi có thuộc đối tượng nâng ngạch lên chuyên viên chính hay không? Rất mong nhận được ý kiến tư vaan của luật sư. Xin trân trọng cảm ơn!
Lĩnh vực: Công chức, viên chức
Nguyễn Thanh Cư - ngày: 06/07/2020
Trình độ Tiếng Anh thi chuyên viên chính
Nội dung kiến nghị: Kính gửi: Bộ Nội vụ Tôi tên là Nguyễn Thanh Cư Xin phép được hỏi Bộ Nội vụ về điều kiện Anh Văn để tham gia kỳ thi nâng ngạch từ chuyên viên lên chuyên viên chính, cụ thể: Việc thì nâng ngạch lên Chuyên viên chính khối Đảng, đoàn thể về trình độ Anh Văn đều căn cứ vào Nghị định của Chính phủ và các thông tư hướng dẫn của Bộ Nội vụ, trong đó chỉ nêu trình độ Tiếng Anh "tương đương B1", không ghi rõ là còn hạn hay hết hạn! Tuy nhiên, thực tế trường hợp của tôi có nhiều ý kiến khác nhau, cụ thể: Tôi có Giấy chứng nhận trình độ tiếng Anh tương đương B1 được Học viện Hành chính cấp năm 2016, trên đó có thể rõ thời gian hết hạn vào năm 2018. Đến nay, khi nộp hồ sơ thi Chuyên viên chính thì có 2 ý kiến khác nhau: Y kien 1) Trình độ Anh Văn của tôi đã hết hạn (theo như thời gian ghi trên Giấy Chứng nhận) nên không đủ điều kiện tham gia kỳ thi chuyên viên chính. Nếu trên đó không có ghi thời hạn, cho dù được cấp trước năm 2016 vẫn được xem xét cho thi Chuyên viên chính Y kien 2) Các văn bản của Trung ương chỉ nêu "có trình độ tương đương B1" , không nêu rõ còn hạn hay hết hạn! Vì cho dù trình độ B1 được cấp lâu hay mới cấp đều phải thi Anh văn trong kỳ thi Chuyên viên chính Theo tôi, ý kiến 2 hợp lý và bên cạnh đó, trình độ tương đương B1 của tôi do Học viên Hành chính - là trường thuộc hệ thống chuyên đào tạo cán bộ, công chức của nước ta cấp, nên sẽ đủ điều kiện! Rất mong Bộ Nội vụ sớm có phản hồi để tôi có thể tham gia kỳ thi chuyên viên chính trong năm 2020 này! Trân trọng!
1... 6 7 8 9 10   [11]   12 13 14 15 16 ...112

BỘ NỘI VỤ
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Điện thoại: (84-024)62821018
Email: phananh@moha.gov.vn